Hạch toán thuế GTGT ntn nếu thay đổi lĩnh vực kinh doanh?

• Thread starter chunganh79
  • Ngày gửi
C

chunganh79

Guest
30/11/06
9
0
0
44
TP HCM
Mọi người cho xin ý kiến nha.

cty mình là dn chế xuất, không được khấu trừ VAT đầu vào, nay cty muốn kinh doanh xuất khẩu 1 số mặt hàng khác ngoài sp đang sx ( xin tăng vốn và thay mở rộng thêm lĩnh vực kinh doanh) vậy những hàng hóa đó khi mua vào sẽ có thuế VAT, vậy khi bán ra (xuất khẩu ra nước ngoài) thuế VAT sẽ ntn, vẫn hạch toán VAT đầu ra bình thường ?????, còn thuế xuất khẩu thì hạch toán thế nào ạ ?

Nhưng mà doanh nghiệp chế xuất thì có thể đăng ký thêm hình thức kinh doanh xuất khẩu thương mại không vậy ?

mọi người giúp mình với nha, sao vụ này mình thấy mơ hồ quá

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
chunganh79 nói:
Mọi người cho xin ý kiến nha.

cty mình là dn chế xuất, không được khấu trừ VAT đầu vào, nay cty muốn kinh doanh xuất khẩu 1 số mặt hàng khác ngoài sp đang sx ( xin tăng vốn và thay mở rộng thêm lĩnh vực kinh doanh) vậy những hàng hóa đó khi mua vào sẽ có thuế VAT, vậy khi bán ra (xuất khẩu ra nước ngoài) thuế VAT sẽ ntn, vẫn hạch toán VAT đầu ra bình thường ?????, còn thuế xuất khẩu thì hạch toán thế nào ạ ?
Hàng hóa, dịch vụ của DN chế xuất xuất khẩu ra nước ngoài đều không chịu thuế GTGT, tức là mặt hàng nào đem đi xuất khẩu thì cũng như nhau cả thôi. Thuế GTGT đầu vào sẽ không được khấu trừ và hoàn. Thuế GTGT đầu ra không có để hạch toán. Thuế xuất khẩu sẽ cộng vào doanh thu bán hàng (nếu mặt hàng xuất khẩu của DN chế xuất chịu thuế xuất khẩu).

chunganh79 nói:
Nhưng mà doanh nghiệp chế xuất thì có thể đăng ký thêm hình thức kinh doanh xuất khẩu thương mại không vậy ?

mọi người giúp mình với nha, sao vụ này mình thấy mơ hồ quá
Doanh nghiệp nằm trong khu chế xuất chủ yếu là sản xuất hàng hóa nhằm đem đi xuất khẩu mà. Thế trên giấy phép đăng ký kinh doanh, ngành nghề của DN là gì? Bạn sẽ thấy ngay.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA