Thanh toán tiền cho bên thứ 3

• Thread starter thanhpt204
  • Ngày gửi
T

thanhpt204

Trung cấp
1/6/12
57
1
8
40
Nam Định
Các anh chị giúp em giải quyết vụ này với ah.
Công ty T (cty em) nhận gia công hàng may mặc cho Công ty M, Công ty M xuất khẩu sang Đài Loan cho cty A. Quá trình thanh toán sẽ là A chuyển tiền về cho M, sau đó M thanh toán cho T. Nhưng do sơ suất, cty A lại chuyển thẳng tiền về cho Cty T với giá trị là 50.000$. Vậy bây giờ em phải giải quyết thế nào để hợp thức hoá số tiền đó cho đúng quy định. Vì trên thực tế thì cty M vẫn đối trừ công nợ thực tế số tiền đó với cty T rồi.
Giúp em với ạ, Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Các anh chị giúp em giải quyết vụ này với ah.
Công ty T (cty em) nhận gia công hàng may mặc cho Công ty M, Công ty M xuất khẩu sang Đài Loan cho cty A. Quá trình thanh toán sẽ là A chuyển tiền về cho M, sau đó M thanh toán cho T. Nhưng do sơ suất, cty A lại chuyển thẳng tiền về cho Cty T với giá trị là 50.000$. Vậy bây giờ em phải giải quyết thế nào để hợp thức hoá số tiền đó cho đúng quy định. Vì trên thực tế thì cty M vẫn đối trừ công nợ thực tế số tiền đó với cty T rồi.
Giúp em với ạ, Em cảm ơn cả nhà nhiều ạ!
Trước khi có văn bản thoả thuận t.toán (từng cặp : A-M; M-T hoặc tay 3 : M-A-T) tạm ht N112/C338, Sau khi có vbản : N338/C131(M)

• Like
Reactions: thanhpt204
T

thanhpt204

Trung cấp
1/6/12
57
1
8
40
Nam Định
Có nghĩa là giờ mình phải làm văn bản thoả thuận thanh toán 3 bên ah. Em chưa gặp vụ này nên em chưa biết xử lý thế nào cả. Ai có mẫu thoả thuận này không cho em xin với ah

nangthuytinh290

nangthuytinh290

Guest
12/2/09
56
4
8
Hà Nội
Trước tiên bạn làm đối chiếu công nợ với các bên đã.
Sau đó dựa vừa BB đối chiếu làm BB bù trừ công nợ ba bên.

• Like
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Có nghĩa là giờ mình phải làm văn bản thoả thuận thanh toán 3 bên ah. Em chưa gặp vụ này nên em chưa biết xử lý thế nào cả. Ai có mẫu thoả thuận này không cho em xin với ah
Cộng hoà....
Quất lâm ngày...
Biên bản cam kết
Chúng tôi gồm:
1 Ông, bà....Đ.d cty T
2 Ông, bà....Đ.d cty M
3 Ông, bà....Đ.d cty A
Căn cứ hđồng giữa T với M số ngày....& HĐ GTGT số ngày....Tổng ttoán : X
Căn cứ hđồng giữa A với M số ngày....
Ngày tháng năm, cty T chúng tôi nhận được số tiền X trong TKTG tại NH....do cty A chuyển đến (kèm foto giấy báo có)
Thay vì số tiền này phải do cty M thanh toán cho cty T. Nay chúng tôi làm cam kết này :
Trừ vào nợ phải trả của cty A cho cty M số tiền : X
Trừ vào nợ phải trả của cty M cho cty T số tiền : X
BB này đc lập thành 6 bản có giá trị như nhau, mỗi bên giữ 2 bản làm căn cứ tt công nợ.
A ký tên đóng dấu M ký tên đóng dấu T ký tên đóng dấu.

• Like
T

thanhpt204

Trung cấp
1/6/12
57
1
8
40
Nam Định
Cảm ơn bạn nhiều. Hình như bạn là người Nam ĐỊnh thì phải