Mẫu số 08-MST

• Thread starter nguyenxuanxiu
  • Ngày gửi
N

nguyenxuanxiu

Guest
6/6/08
21
0
3
41
Vinh - Nghe An
Chào các bạn, công ty mình đang gặp 1 vấn đề với khách hàng mà làm mình đau đầu mấy hôm nay là:
- Bên mình yêu cầu bên bán cung cấp Mẫu số 08-MST, tức là bản đăng ký số tài khoản của bên bán với cơ quan thuế để thanh toán tiền hàng nhưng bên bán không chịu, họ bảo chẳng có quy định nào như vậy cả.
- Vì họ chưa cung cấp nên bên mình chưa thanh toán vậy là họ bảo bên mình làm sai và suốt ngày gọi điện đòi nợ làm đau hết cả đầu. Mặt khác bên mình cũng đang cần mua hàng do hàng bên họ giá rẻ, mà không thanh toán lô trước thì họ không cung cấp nữa.
Mình cũng lên các diễn đàn đọc nhưng chưa thấy có quy định cụ thể chính xác về vấn đề này. Bạn nào có thông tin gì hỗ trợ mình với nhé. Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Chào các bạn, công ty mình đang gặp 1 vấn đề với khách hàng mà làm mình đau đầu mấy hôm nay là:
- Bên mình yêu cầu bên bán cung cấp Mẫu số 08-MST, tức là bản đăng ký số tài khoản của bên bán với cơ quan thuế để thanh toán tiền hàng nhưng bên bán không chịu, họ bảo chẳng có quy định nào như vậy cả.
- Vì họ chưa cung cấp nên bên mình chưa thanh toán vậy là họ bảo bên mình làm sai và suốt ngày gọi điện đòi nợ làm đau hết cả đầu. Mặt khác bên mình cũng đang cần mua hàng do hàng bên họ giá rẻ, mà không thanh toán lô trước thì họ không cung cấp nữa.
Mình cũng lên các diễn đàn đọc nhưng chưa thấy có quy định cụ thể chính xác về vấn đề này. Bạn nào có thông tin gì hỗ trợ mình với nhé. Cám ơn nhiều.

bên bạn sai là đúng rùi, bên bán họ phải nộp cái mẫu số 08-MST cho cơ quan thuế của bên họ thôi, còn việc bạn thanh toán chả có ảnh hưởng gì đến mẫu số đó cả, bên họ làm sai thì bên họ k đc khấu trừ thuế thôi, còn bên bạn kể cả có thanh toán tiền qa tk cá nhân của bên đấy cũng chả ảnh hưởng gì

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Bạn là bên mua hàng, nên bạn chả có lý do gì yêu cầu bên bán phải cung cấp mẫu 08-MST cả. Việc của bên bạn là mua hàng + thanh toán. Còn bên NCC kia sau này có chuyện gì thì họ tự chịu trách nhiệm với CQT.

• Like
Reactions: Lặng Yên
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
To: @mimibe , @Green0410 , hai bạn đã hướng dẫn sai hoàn toàn. Bạn đọc lại khoản 3 điều 15 chương 3 thông tư số 219/2013/TT-BTC đi nhé!
To @nguyenxuanxiu căn cứ vào khoản 2, Khoản 3, Điều 15, Mục 1, Chương III Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng hướng dẫn điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

“2. Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt gồm chứng từ thanh toán qua ngân hàng và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt khác hướng dẫn tại khoản 3 và khoản 4 Điều này.

3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).”
Vậy bạn căn cứ vào đây để yêu cầu bên bán cung cấp cho bên bạn nhé!

• Like
Reactions: Xehaibanh
vanganh1

vanganh1

Trung cấp
bên bạn sai là đúng rùi, bên bán họ phải nộp cái mẫu số 08-MST cho cơ quan thuế của bên họ thôi, còn việc bạn thanh toán chả có ảnh hưởng gì đến mẫu số đó cả, bên họ làm sai thì bên họ k đc khấu trừ thuế thôi, còn bên bạn kể cả có thanh toán tiền qa tk cá nhân của bên đấy cũng chả ảnh hưởng gì
Bạn nói ngược rồi.
Bên mua mới khấu trừ thuế chứ bên bán là người phải đi nộp thuế mà.
Chủ topic yêu cầu mẫu 08-MST là không có gì sai trái, ngược lại còn đúng nữa.
Trích:
3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế)mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế)

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Bạn nói ngược rồi.
Bên mua mới khấu trừ thuế chứ bên bán là người phải đi nộp thuế mà.
Chủ topic yêu cầu mẫu 08-MST là không có gì sai trái, ngược lại còn đúng nữa.
Trích:
3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế)mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế)

cảm ơn b nhé, giờ m mới đọc đc TT này, trc' mình cứ nghĩ là bên mua thanh toán thế nào cũng đc, miễn trên 20tr thì phải ck là sẽ đc khấu trừ chứ k phải trình mẫu 08 ra, mẫu 08 chỉ phải đk với cq thuế thôi

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cảm ơn b nhé, giờ m mới đọc đc TT này, trc' mình cứ nghĩ là bên mua thanh toán thế nào cũng đc, miễn trên 20tr thì phải ck là sẽ đc khấu trừ chứ k phải trình mẫu 08 ra, mẫu 08 chỉ phải đk với cq thuế thôi
Thực ra văn bản nó thay đổi liên tục nên mình cần chịu khó theo dõi và đọc thôi @mimibe

• Like
N

nguyenxuanxiu

Guest
6/6/08
21
0
3
41
Vinh - Nghe An
Cám ơn các bạn đã trả lời cho mình.
- Mình thấy trước đây trên diễn đàn Webketoan cũng đã trao đổi về vấn đề này theo link: ( http://webketoan.com/threads/252343...g-minh-ben-ban-co-dang-ky-tai-khoan-ngan-hang)
Theo như trao đổi thì có trích cả công văn của cục thuế TP Hồ Chí Minh về việc không cần bên bán cấp Mẫu số 08/MST.
Nhưng mình vẫn thấy không ổn vì có nhiều ý kiến khác nhau.
-Mình thấy sao những tài khoản mà các công ty đã đăng ký cục thuế không đăng tải lên web luôn( như là thông tin doanh nghiệp) để các công ty khác tham khảo khỏi phải suốt ngày tranh cãi nhau và ảnh hưởng đến công việc. Cụ thể như bên mình mất thời gian tìm hiểu và mất luôn nguồn cung cấp.
-Hiện tại không thấy có quy định nào chính thức cả, hoặc là mình chưa đọc những cái mới. Có bạn nào có biết quy định chính xác về vấn đề này không tư vấn mình với. Vì một số công ty thì sẵn sàng cung cấp mẫu số 08, nhưng 1 số công ty thì không chịu.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
- Mình thấy trước đây trên diễn đàn Webketoan cũng đã trao đổi về vấn đề này theo link: ( http://webketoan.com/threads/252343...g-minh-ben-ban-co-dang-ky-tai-khoan-ngan-hang)
Theo như trao đổi thì có trích cả công văn của cục thuế TP Hồ Chí Minh về việc không cần bên bán cấp Mẫu số 08/MST.
-Mình thấy sao những tài khoản mà các công ty đã đăng ký cục thuế không đăng tải lên web luôn( như là thông tin doanh nghiệp) để các công ty khác tham khảo khỏi phải suốt ngày tranh cãi nhau và ảnh hưởng đến công việc. Cụ thể như bên mình mất thời gian tìm hiểu và mất luôn nguồn cung cấp.
-Hiện tại không thấy có quy định nào chính thức cả, hoặc là mình chưa đọc những cái mới. Có bạn nào có biết quy định chính xác về vấn đề này không tư vấn mình với. Vì một số công ty thì sẵn sàng cung cấp mẫu số 08, nhưng 1 số công ty thì không chịu.

hnay b lập topic này mình mới để ý đến vấn đề này đó, bên mình bán và mua hàng mà chưa thấy bên KH đòi mẫu 08 này bao giờ, hic, nói chung các TT, NĐ cứ trồng chéo nên KT khó qá

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái thông tư trích ra to thế kia mà bạn bảo không thấy có quy định nào chính thức là sao @nguyenxuanxiu

• Like
N

nguyenxuanxiu

Guest
6/6/08
21
0
3
41
Vinh - Nghe An
Mình biết là tài khoản phải đăng ký với cơ quan thuế rồi.
Nhưng việc phải cung cấp mẫu số 08 cho người mua hay không thì mỗi nơi nói một kiểu, và không có trong thông tư chính thức nào cả.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Mình biết là tài khoản phải đăng ký với cơ quan thuế rồi.
Nhưng việc phải cung cấp mẫu số 08 cho người mua hay không thì mỗi nơi nói một kiểu, và không có trong thông tư chính thức nào cả.

b đọc lại phần bạn ATM viết nhé xem nó ở TT nào nhé mà b lại bảo k có trong TT chính thức nào
To: @@mimibe , @@Green0410 , hai bạn đã hướng dẫn sai hoàn toàn. Bạn đọc lại khoản 3 điều 15 chương 3 thông tư số 219/2013/TT-BTC đi nhé!
To @@nguyenxuanxiu căn cứ vào khoản 2, Khoản 3, Điều 15, Mục 1, Chương III Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng hướng dẫn điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào:

P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Cái cung cấp mẫu số 08 này rất là bất tiện vì những đơn vị làm việc với cả trăm nghìn khách hàng thì cũng phải lưu cả trăm nghìn mẫu này??? nếu ko lưu cơ quan thuế kiểm tra sẽ không được khấu trừ thuế. Mình nghĩ về lâu dài cái quan điểm này sẽ phải bỏ chứ thực ra nó không mang tính quản lý cao.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái cung cấp mẫu số 08 này rất là bất tiện vì những đơn vị làm việc với cả trăm nghìn khách hàng thì cũng phải lưu cả trăm nghìn mẫu này??? nếu ko lưu cơ quan thuế kiểm tra sẽ không được khấu trừ thuế. Mình nghĩ về lâu dài cái quan điểm này sẽ phải bỏ chứ thực ra nó không mang tính quản lý cao.
Về lâu dài thì cái này sẽ đc siết chặt và thực hiện vì tiến tới chúng ta hạn chế dùng tiền mặt, mà dùng tiền gửi ngân hàng thì cơ quan thuế phải kiểm tra được để tránh thất thu thues. Bạn yên tâm một điều cái này sẽ ngày càng đi vào cuộc sống để hạn chế trốn thuế và truy tìm nguồn gốc tài sản tăng lên không hợp pháp!

• Like
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Về lâu dài thì cái này sẽ đc siết chặt và thực hiện vì tiến tới chúng ta hạn chế dùng tiền mặt, mà dùng tiền gửi ngân hàng thì cơ quan thuế phải kiểm tra được để tránh thất thu thues. Bạn yên tâm một điều cái này sẽ ngày càng đi vào cuộc sống để hạn chế trốn thuế và truy tìm nguồn gốc tài sản tăng lên không hợp pháp!
Thực ra nếu cơ quan thuế muốn xiết chặt việc thanh toán tiền mặt thì việc quản lý không phải bằng hình thức lưu như thế này, vì nó rất bất tiện. Hỏi đến công ty nào lại đi lục trong đống danh sách đó à? trong khi có hàng trăm nghìn cái tờ như thế? Nếu có quản lý và siết chặt thì có thể dùng hình thức tra cứu thông tin giống như tra mã số thuế ý, khi mình nhập MST sẽ ra tên công ty và một loạt tài khoản công ty đăng ký sử dụng, căn cứ vào đó để kiểm tra đối chiếu mới là khoa học và hợp lý

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thực ra nếu cơ quan thuế muốn xiết chặt việc thanh toán tiền mặt thì việc quản lý không phải bằng hình thức lưu như thế này, vì nó rất bất tiện. Hỏi đến công ty nào lại đi lục trong đống danh sách đó à? trong khi có hàng trăm nghìn cái tờ như thế? Nếu có quản lý và siết chặt thì có thể dùng hình thức tra cứu thông tin giống như tra mã số thuế ý, khi mình nhập MST sẽ ra tên công ty và một loạt tài khoản công ty đăng ký sử dụng, căn cứ vào đó để kiểm tra đối chiếu mới là khoa học và hợp lý
Sao bạn ko scan 1 cái rồi ai cần gửi mail cho họ. Bên mình đã làm từ đầu năm và ko thấy có khó khăn gì cả!

• Like
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Sao bạn ko scan 1 cái rồi ai cần gửi mail cho họ. Bên mình đã làm từ đầu năm và ko thấy có khó khăn gì cả!
Ý là mình lưu của nhà cung cấp để được khấu trừ thuế ý chứ, bạn chỉ hiểu theo ý một chiều mình chuyển đi thôi à?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ý là mình lưu của nhà cung cấp để được khấu trừ thuế ý chứ, bạn chỉ hiểu theo ý một chiều mình chuyển đi thôi à?
Haiz. Thế bạn không làm đc 1 cái file hoặc nếu làm phần mềm thì nó có phần tài khoản ngân hàng ấy cho nó cái (-) và ghi chú lại là xong thôi. Bên mình vừa lưu nhà cung cấp vừa cung cấp cho khách hàng 1 tháng cả gần nghìn cái hóa đơn mua vào và bán ra mà có vấn đề gì đâu. Đến quy định của luật pháp rõ ràng mình chỉ cần làm sao cho tiện mà bạn không muốn làm nữa thì uổng quá!

• Like
P

Phamthivananh

Trung cấp
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Haiz. Thế bạn không làm đc 1 cái file hoặc nếu làm phần mềm thì nó có phần tài khoản ngân hàng ấy cho nó cái (-) và ghi chú lại là xong thôi. Bên mình vừa lưu nhà cung cấp vừa cung cấp cho khách hàng 1 tháng cả gần nghìn cái hóa đơn mua vào và bán ra mà có vấn đề gì đâu. Đến quy định của luật pháp rõ ràng mình chỉ cần làm sao cho tiện mà bạn không muốn làm nữa thì uổng quá!
hì, có mỗi việc thông tư nghị định đưa ra mà dân đen bàn tán rôm rả, quan điểm của mình là tinh giản được các thủ tục là tốt nhất, không quá quan trọng việc sao lưu đống giấy tờ như thế mà vẫn có tác dụng quản lý. Nếu được đề xuất với BTC và TCT về việc này thì theo mình là như thế. Còn đương nhiên việc quy định đặt ra thì trách nhiệm của mỗi kế toán là nghĩ làm sao để tại đơn vị mình vừa đảm bảo đúng pháp luật vừa tiện dụng dễ lưu, dễ tìm rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA