Xử lý trường hợp bên mua không lấy HĐ GTGT

• Thread starter tanphat89
  • Ngày gửi
tanphat89

tanphat89

Sơ cấp
11/9/09
12
0
1
34
gia lai
Các anh chị cho em hỏi với
TH1: Bên em là DNTN Kinh doanh xăng dầu, người mua vãng lai đến mua xăng dầu sau đó yêu cầu xuất HĐ nhưng hẹn lúc khác đến lấy. Nhưng sau đó người mua không liên lạc để lấy HĐ thì xử lý như thế nào.
TH2: Bên Công ty đầu mối nhập xăng dầu cho DN bên em theo kiểu bán hàng qua điện thoại và gửi HĐ GTGT sau đó qua đường bưu điện, nhưng trong tháng 9 vừa rồi bên em không nhận được HĐ GTGT sau khi liên lạc với kế toán bên Công ty đầu mối thì bên Công ty kiểm tra nhưng không tìm thấy Hóa đơn. Vậy bên em phải hạch toán như thế nào và cách xử lý ra sao?
Cám ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các anh chị cho em hỏi với
TH1: Bên em là DNTN Kinh doanh xăng dầu, người mua vãng lai đến mua xăng dầu sau đó yêu cầu xuất HĐ nhưng hẹn lúc khác đến lấy. Nhưng sau đó người mua không liên lạc để lấy HĐ thì xử lý như thế nào.
TH2: Bên Công ty đầu mối nhập xăng dầu cho DN bên em theo kiểu bán hàng qua điện thoại và gửi HĐ GTGT sau đó qua đường bưu điện, nhưng trong tháng 9 vừa rồi bên em không nhận được HĐ GTGT sau khi liên lạc với kế toán bên Công ty đầu mối thì bên Công ty kiểm tra nhưng không tìm thấy Hóa đơn. Vậy bên em phải hạch toán như thế nào và cách xử lý ra sao?
Cám ơn nhiều!
TH 1. Không lấy thì lưu tại doanh nghiệp, cho nó vào 1 cái file ghi rõ là hóa đơn khách hàng chưa đến lấy
TH2: Bên bán có trách nhiệm tìm, nếu không tìm thấy thì bên bán làm thủ tục mất báo cơ quan thuế, sau đó xuất lại hóa đơn khác cho bên bạn. Kết luận bên bạn chỉ yêu cầu bên kia cấp hóa đơn lại còn không phải làm gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA