Khách trả hàng trả lại cả hóa đơn GTGT đã xuất trong tháng. Xử lý như thế nào?

• Thread starter Clover Pham
  • Ngày gửi
Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
30
daklak
Tháng 11 này bên em có bán 1 lô phụ kiện cho khách hàng ở Nha Trang. Vì không phù hợp với máy móc bên đó nên khách hàng gửi trả lại kèm theo HĐ bên em đã xuất. Vậy em phải xử lý ntnao với HĐ này ạ. Em cứ nghĩ là bên đó phải xuất HĐ cho bên em ghi rõ lý do trả hàng chứ ạ. Nếu em làm biên bản hủy hóa đơn này có được không các anh, các chị?
Mong anh/chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tháng 11 này bên em có bán 1 lô phụ kiện cho khách hàng ở Nha Trang. Vì không phù hợp với máy móc bên đó nên khách hàng gửi trả lại kèm theo HĐ bên em đã xuất. Vậy em phải xử lý ntnao với HĐ này ạ. Em cứ nghĩ là bên đó phải xuất HĐ cho bên em ghi rõ lý do trả hàng chứ ạ. Nếu em làm biên bản hủy hóa đơn này có được không các anh, các chị?
Mong anh/chị giúp đỡ.
Làm biên bản hủy thôi em. Trừ khi nào khách hàng nhận hàng bên em dùng 1 phần thì họ sẽ xuất hóa đơn trả lại còn bằng không họ không lấy hàng thì họ trả lại thẳng hóa đơn và hàng luôn.

• Like
Reactions: Xehaibanh
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Mong anh/chị giúp đỡ.
Nếu trong quá trình giao & nhận hàng về có ps cp nên bs vô bb huỷ hđ cp do ng bán chịu.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu trong quá trình giao & nhận hàng về có ps cp nên bs vô bb huỷ hđ cp do ng bán chịu.
Còn tùy, trường hợp mà do lỗi của mình đưa khoản tiền chi phí vận chuyển và nhận hàng kia vào thì bên mua nó phạt hợp đồng còn chết nữa

• Like
Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
30
daklak
Chi phí hoàn toàn do bên em chịu rồi ạ. Vậy em làm biên bản hủy với lý do hàng không đúng quy cách, chất lượng là ổn đúng không ạ? @Nguyencongthuy

Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
30
daklak
Làm biên bản hủy thôi em. Trừ khi nào khách hàng nhận hàng bên em dùng 1 phần thì họ sẽ xuất hóa đơn trả lại còn bằng không họ không lấy hàng thì họ trả lại thẳng hóa đơn và hàng luôn.
Mà hình như theo TT39 thì không có biên bản hủy hóa đơn, vậy em làm biên bản thu hồi hóa đơn đã lập ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mà hình như theo TT39 thì không có biên bản hủy hóa đơn, vậy em làm biên bản thu hồi hóa đơn đã lập ạ?
Thực ra đó chỉ là vẫn đề câu chữ, thu hồi hay hủy thì trong trường hợp này bản chất nó giống nhau thôi. Mình lấy lại hóa đơn đó rồi kẹp vào liên 1 và liên 3 sau đó gạch chéo, thêm cái biên bản 2 bên ký vào là xong!

• Like
Clover Pham

Clover Pham

Just be yourself
17/6/14
24
0
1
30
daklak
Cảm ơn 2 anh nhiều ạ. @Nguyencongthuy ; @ATM919