Hạch toán hàng hóa chuyển khẩu

• Thread starter Trangle_dl
  • Ngày gửi
T

Trangle_dl

Guest
29/10/14
6
0
1
33
Dear các anh chị,

Công ty em hiện sắp về 1 lô hàng chuyển khẩu. Theo em được biết thì hàng chuyển khẩu là hàng được chuyển trực tiếp từ nước nhập khẩu sang nước xuất khẩu không thông qua Việt Nam. Như vậy khi thực hiện quy trình chuyển khẩu này em chỉ có Hợp đồng kinh tế giữa Cty và Nhà cung cấp (khi em mua hàng), Hóa đơn thương mại mua hàng NK do NCC xuất, Hợp đồng kinh tế giữa Cty và khách hàng (khi em bán hàng), Hóa đơn xuất khẩu của Cty em.
Nhưng hiện tại em đang không biết hạch toán hàng hóa như thế nào, vì thực tế hàng không nhập kho cty, vậy khi xuất hóa đơn xuất khẩu em không có hàng trong kho để xuất ra, và như vậy thì khi ghi nhận doanh thu em cũng không biết ghi nhận thế nào.

Anh chị nào đã gặp trường hợp này hay biết cách xử lý thì giúp đỡ em với ạ. Em mới vào nghề nên còn non lắm, mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị. Cám ơn các anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Oanh xù

Oanh xù

Guest
9/10/14
38
3
8
Dear các anh chị,

Công ty em hiện sắp về 1 lô hàng chuyển khẩu. Theo em được biết thì hàng chuyển khẩu là hàng được chuyển trực tiếp từ nước nhập khẩu sang nước xuất khẩu không thông qua Việt Nam. Như vậy khi thực hiện quy trình chuyển khẩu này em chỉ có Hợp đồng kinh tế giữa Cty và Nhà cung cấp (khi em mua hàng), Hóa đơn thương mại mua hàng NK do NCC xuất, Hợp đồng kinh tế giữa Cty và khách hàng (khi em bán hàng), Hóa đơn xuất khẩu của Cty em.
Nhưng hiện tại em đang không biết hạch toán hàng hóa như thế nào, vì thực tế hàng không nhập kho cty, vậy khi xuất hóa đơn xuất khẩu em không có hàng trong kho để xuất ra, và như vậy thì khi ghi nhận doanh thu em cũng không biết ghi nhận thế nào.

Anh chị nào đã gặp trường hợp này hay biết cách xử lý thì giúp đỡ em với ạ. Em mới vào nghề nên còn non lắm, mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị. Cám ơn các anh chị nhiều
Ở công ty mình thì mình thường hạch toán như thế này:

Khi có invoice hàng hóa từ bên nước xuất khẩu ghi thẳng vào giá vốn ko qua kho:
Nợ Tk 632
Có TK 331
Khi có invoice bán hàng cho nước nhập khẩu thì ghi nhận doanh thu luôn, ko cần xuất kho:
Nợ TK 131
Có TK 511

Bởi vì là hàng chuyển khẩu nên ko phải phân bổ chi phí hay tập hợp chi phí mà cứ đưa thẳng vào giá vốn và doanh thu.

• Like
Reactions: Trangle_dl
T

Trangle_dl

Guest
29/10/14
6
0
1
33
Em cám ơn chị Oanh Xù nhé. Vậy chị cho em hỏi bên chị có phải xuất hóa đơn ra không ạ? Vì khi em đi làm thủ tục thanh toán qua ngân hàng thì ngân hàng bắt phải có chứng từ sau:
1. Hợp đồng nhập khẩu (mua hàng)
2. Hóa đơn của nhà cung cấp
3. Hợp đồng xuất khẩu
4. Hóa đơn xuất khẩu
5. Cam kết chuyển nguồn thu xuất khẩu về ngân hàng thanh toán.
6. Chứng từ vận tải (thể hiện việc giao hàng từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu không thông qua Việt Nam)

Oanh xù

Oanh xù

Guest
9/10/14
38
3
8
Em cám ơn chị Oanh Xù nhé. Vậy chị cho em hỏi bên chị có phải xuất hóa đơn ra không ạ? Vì khi em đi làm thủ tục thanh toán qua ngân hàng thì ngân hàng bắt phải có chứng từ sau:
1. Hợp đồng nhập khẩu (mua hàng)
2. Hóa đơn của nhà cung cấp
3. Hợp đồng xuất khẩu
4. Hóa đơn xuất khẩu
5. Cam kết chuyển nguồn thu xuất khẩu về ngân hàng thanh toán.
6. Chứng từ vận tải (thể hiện việc giao hàng từ nước xuất khẩu đến nước nhập khẩu không thông qua Việt Nam)
Hì tớ cũng là người mới vào nghề thôi mà :D
Hoa đơn GTGT thì có viết nhưng để đấy ko phải gửi cho Ngân hàng.
Còn hóa đơn thương mại thì phải xuất chứ.
Bên tớ khi gửi chứng từ qua ngân hàng thì họ cũng bắt như thế nhưng ko cần hợp đồng, chỉ cần có invoice là đc.

• Like
Reactions: Trangle_dl
T

Trangle_dl

Guest
29/10/14
6
0
1
33
OK. Cám ơn Oanh Xù nhé :D

Xem nhiều