Bao nhiêu năm cơ quan thuế sẽ xuống DN kiểm tra thuế?

• Thread starter copevotam
  • Ngày gửi
copevotam

copevotam

sự học như biển cả mênh mông
22/6/11
207
4
18
35
cần thơ
cty em thành lập năm 2008 và được cơ quan thuế kiểm tra lần 1 vào tháng 10/2012, hồ sơ kiểm tra là từ khi hoạt động cho đến T10/2012. hôm nay e được bên thuế cho hay khoảng 02 tuần nữa sẽ xuống kiểm tra, vậy cho e hỏi có quy định nào về thời gian bao lâu thuế sẽ kiểm tra DN không ạh? có phải 1 đợt là 3 nặm gì không ạh, hay khi nào thuế muốn xuống là xuống ạh, e chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cty em thành lập năm 2008 và được cơ quan thuế kiểm tra lần 1 vào tháng 10/2012, hồ sơ kiểm tra là từ khi hoạt động cho đến T10/2012. hôm nay e được bên thuế cho hay khoảng 02 tuần nữa sẽ xuống kiểm tra, vậy cho e hỏi có quy định nào về thời gian bao lâu thuế sẽ kiểm tra DN không ạh? có phải 1 đợt là 3 nặm gì không ạh, hay khi nào thuế muốn xuống là xuống ạh, e chân thành cảm ơn.
Cái này cũng tùy nơi, tùy lúc. Thường trước đây 2 -3 năm thuế thanh tra 1 lần nhưng hiện này 5/2014 vừa thanh tra ( 1012- 2013 ) xong lại thông báo thanh tra 2014 ngay.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Cái này cũng tùy nơi, tùy lúc. Thường trước đây 2 -3 năm thuế thanh tra 1 lần nhưng hiện này 5/2014 vừa thanh tra ( 1012- 2013 ) xong lại thông báo thanh tra 2014 ngay.

@HO Anh Hue : bạn ơi cho m hỏi thường thuế sẽ hay thanh tra những DN lớn DT 1 năm vài tỉ hay là cả những DN bé 1 năm dưới 1 tỷ cũng thanh tra

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
Nếu DT nhỏ và ko có dấu hiệu bất thường thì 2-3 năm kiểm tra 1 lần, có khi 3-4 năm.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Nếu DT nhỏ và ko có dấu hiệu bất thường thì 2-3 năm kiểm tra 1 lần, có khi 3-4 năm.

bạn ơi sao mình thấy có những DN DT có hơn 1 tỷ 1 năm mà đến 10 năm rùi chả thấy thanh ktra gì cả vậy

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM
bạn ơi sao mình thấy có những DN DT có hơn 1 tỷ 1 năm mà đến 10 năm rùi chả thấy thanh ktra gì cả vậy
Nếu bạn muốn CQT xuống kiểm tra, QToan cho gọn những năm cũ thì bạn làm Công văn xin dc kiểm tra QT.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Nếu bạn muốn CQT xuống kiểm tra, QToan cho gọn những năm cũ thì bạn làm Công văn xin dc kiểm tra QT.

oh không mình đâu có dại gì chui đầu vào rọ đâu, hihi, chỉ mún CQ thuế càng k xuống quyết toán thì càng tốt ý, ah b cho m hỏi 1 DN thành lập từ năm 2007 đến năm 2014, ví dụ 2015 mà quyết toán thì sẽ quyết toán bắt đầu từ năm nào vậy bạn?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
oh không mình đâu có dại gì chui đầu vào rọ đâu, hihi, chỉ mún CQ thuế càng k xuống quyết toán thì càng tốt ý, ah b cho m hỏi 1 DN thành lập từ năm 2007 đến năm 2014, ví dụ 2015 mà quyết toán thì sẽ quyết toán bắt đầu từ năm nào vậy bạn?

Mình thấy thường họ chỉ thanh tra số liệu của 2 - 3 năm gần nhất thôi. Nếu có Thanh tra liên ngành thì đến 5 năm.

• Like
Reactions: mimibe
T

Tan.Hoang

Guest
6/2/15
2
0
1
34
Không có quy định về thời gian xuống kiểm tra nhé.Chỉ có QĐ là trong 1 năm thì không được quá 1 lần kiểm tra cùng 1 nội dung nhé. ( Điều 35 Luật KT 2003)

H

hivong1802

Guest
5/10/12
9
3
3
Long An
Thông thường công ty bạn không lỗ, trên báo cáo tài chính các khoản mục không biến động bất thường sẽ không bị kiểm tra. Nói chung là doanh nghiệp lớn hay nhỏ không phải yếu tố quyết định việc kiểm tra, mà là doanh nghiệp làm ăn có đàng hoàng hay không, chấp hành tốt pháp luật về thuế không. À còn một trường hợp nữa là doanh nghiệp bị tố cáo về vi phạm pháp luật này nọ thì cũng bị quyết toán.

T

taidang153

Guest
2/9/13
42
12
8
32
TP HCM
Không có quy định nào cả, bạn để càng lâu thì khi quyết toán càng mệt thôi, và sai sót thì không biết cứ dẫn đến sai năm này qua năm khác. Cứ xem đó như là cơ hội cho mình nâng cao tay nghề :). Chúc bạn hoàn thành tốt cuộc kiểm tra này. Có thể làm công văn xin hoãn thời hạn kiểm tra lại để chuẩn bị sổ sách bạn nhé.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Thông thường công ty bạn không lỗ, trên báo cáo tài chính các khoản mục không biến động bất thường sẽ không bị kiểm tra. Nói chung là doanh nghiệp lớn hay nhỏ không phải yếu tố quyết định việc kiểm tra, mà là doanh nghiệp làm ăn có đàng hoàng hay không, chấp hành tốt pháp luật về thuế không. À còn một trường hợp nữa là doanh nghiệp bị tố cáo về vi phạm pháp luật này nọ thì cũng bị quyết toán.
Còn 1 trường hợp quan trọng nữa: Gần hết năm mà thuế có khả năng không đạt chỉ tiêu thu!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nghe nói là thuế thực hiện kiểm tra thanh tra theo mức độ phân tích rủi ro đối với từng DN, DN nào mà tổng hợp theo các tiêu chí có kết quả là rủi ro cao sẽ thanh kiểm tra trước và thanh kiểm tra hàng năm; còn đó là những tiêu chí thế nào thì nội bộ thuế có quy định hay sao đó; còn nghe nói là sau khi nhập đầy đủ dữ liệu về kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế, tình hình chap hành thuế v.v... thì máy tính sẽ hỗ trợ chọn DN rủi ro cao cần phải thanh kiểm tra đó

H

hivong1802

Guest
5/10/12
9
3
3
Long An
Còn 1 trường hợp quan trọng nữa: Gần hết năm mà thuế có khả năng không đạt chỉ tiêu thu!

Cái này cũng đúng, nhưng phải nói trên cơ sở tình hình của doanh nghiệp để doanh nghiệp biết và chủ động trong việc kiểm tra, thanh tra quyết toán toán thuế. Như bạn ở trên nói là đúng rồi, việc kiểm tra bây giờ đều có kế hoạch trước, nếu bạn có quan hệ tốt thì có thể hỏi thăm công ty mình có nằm trong kế hoạch kiểm tra hay không để chuẩn bị, còn việc vì sao mình làm đúng hết mà rơi vào trường hơp có rủi ro cao cần kiểm tra thì mình chịu.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cái này cũng đúng, nhưng phải nói trên cơ sở tình hình của doanh nghiệp để doanh nghiệp biết và chủ động trong việc kiểm tra, thanh tra quyết toán toán thuế. Như bạn ở trên nói là đúng rồi, việc kiểm tra bây giờ đều có kế hoạch trước, nếu bạn có quan hệ tốt thì có thể hỏi thăm công ty mình có nằm trong kế hoạch kiểm tra hay không để chuẩn bị, còn việc vì sao mình làm đúng hết mà rơi vào trường hơp có rủi ro cao cần kiểm tra thì mình chịu.

Theo mình thì không cần ( ... có quan hệ tốt thì có thể hỏi thăm công ty mình có nằm trong kế hoạch kiểm tra hay không để chuẩn bị .. ) vì trước khi có thanh, kiễm tra ... thuế có văn bản thông báo trước nội dung, thời gian ... đủ để DN chuẩn bị ( trừ trường hợp KT DN không cập nhật và HT kịp thời ) mới sợ thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA