Xác định Thuế suất thuế TTĐB

• Thread starter Daisy.truong
  • Ngày gửi
D

Daisy.truong

Guest
15/2/12
42
4
8
TP.HCM
Anh chị nào biết giúp em vấn đề này với!!!
Công ty em trước giờ chuyên nhập khẩu và phân phối mỹ phẩm và nhưng hươu tươi.
Đầu năm nay sếp kinh doanh thêm rượu nhung hươu nên mượn một cơ sở nấu rượu ở Long An làm chi nhánh của cty (có giấy phép kinh doanh,hạch toán phụ thuộc), cơ sở đó nấu rượu và gởi lên cho cty em ngâm nhung hươu tại cty để ra sản phẩm rượu nhung hươu và coi như rượu trắng đó là do chi nhánh sản xuất ra,chỉ trả tiền cho họ chứ không có hóa đơn chứng từ gì cả. Vậy cty em cần làm gì để hợp thức hóa rượu trắng đó vào chi phí và giá thành rượu nhưng hươu,đóng thuế TTĐB ở khâu SX rượu trắng (40 độ) hày rượu nhung hươu (khoảng 30 độ)đây là rượu thực phẩm chức nắng, thuế suất bao nhiêu
Với lại trên cty em tự xuất hóa đơn bán ra luôn thì khai thuế,nộp thuế, hạch toán ntn?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ninh quy

Guest
20/3/14
20
4
3
hanoi
Nếu đã là chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì rượu trắng coi như là một công đoạn trong quy trình sản xuất rượu nhung hươu thôi bạn. Chỉ có rượu nhung hươu chịu thuế TTĐB 50%, rượu trắng trong trường hợp này không phải chịu.

• Like
Reactions: Daisy.truong
D

Daisy.truong

Guest
15/2/12
42
4
8
TP.HCM
Nếu đã là chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì rượu trắng coi như là một công đoạn trong quy trình sản xuất rượu nhung hươu thôi bạn. Chỉ có rượu nhung hươu chịu thuế TTĐB 50%, rượu trắng trong trường hợp này không phải chịu.
cám ơn Ninh Quy
còn khâu chứng từ để đưa rượu trắng sản xuất ở chi nhánh vào chi phí rượu nhung hươu thì bên cty mình không có chứng từ gì liên quan hết, lúc mình mới đi làm mà đã thấy rượu có sẵn rồi,không lẽ giờ kê nó thành rượu mua bên ngoài rồi xin hóa đơn?

N

ninh quy

Guest
20/3/14
20
4
3
hanoi
ko cần hóa đơn đâu bạn, vì hộ gia đình nên chắc ko có hóa đơn đâu, bạn cứ lập bảng kê thu mua thì thích trả bao nhiêu thì trả và ưu điểm nữa là ko cần thanh toán qua ngân hàng. Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA