Hạch toán tiền thưởng thanh toán nhanh không thể hiện trong hoá đơn như thế nào

• Thread starter nguyennhungke
  • Ngày gửi
N

nguyennhungke

Sơ cấp
20/7/13
22
0
1
35
vinh
Mình có vấn đề này mong mọi người giúp đỡ: Công ty lấy hàng của Cty A, cuối tháng nếu thanh toán nhanh thì cty mình sẽ được 1 khoản tiền thưởng thanh toán nhanh 5%. Nhưng khoản thanh toán này không được thể hiện trên hoá đơn mua vào. Mình đang băn khoăn không biết hạch toán khoản này như thế nào và giá vốn hàng hoá có thay đổi hay không. Mong mọi người cho mình ý kiến.

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Đây là 1 khoản thưởng thanh toán đúng hạn, một số nhà cung cấp thường có những khoản thưởng thế này.
Khoản thưởng này chỉ cần có chương trình và người mua thanh toán đúng theo chương trình là được thưởng, ko thể hiện trên hóa đơn, cty bạn hạch toán vào TK 711 - thu nhập khác, không ảnh hưởng tới giá vốn.

D

DrX

Trung cấp
19/11/14
75
27
18
35
Mình có vấn đề này mong mọi người giúp đỡ: Công ty lấy hàng của Cty A, cuối tháng nếu thanh toán nhanh thì cty mình sẽ được 1 khoản tiền thưởng thanh toán nhanh 5%. Nhưng khoản thanh toán này không được thể hiện trên hoá đơn mua vào. Mình đang băn khoăn không biết hạch toán khoản này như thế nào và giá vốn hàng hoá có thay đổi hay không. Mong mọi người cho mình ý kiến.
Chiết khấu thanh toán được hạch toán vào 515 or 711.

N

nguyennhungke

Sơ cấp
20/7/13
22
0
1
35
vinh
cảm ơm sự giúp đơc của mọi người nhé

L

Le tuyet bay