Thanh lý TSCĐ đã khấu hao hết giá trị hoặc chỉ còn dưới 15% giá trị sổ sách

  • Thread starter hoatoctien236
  • Ngày gửi
H

hoatoctien236

Guest
17/10/14
25
3
3
31
Công ty mình hiện nay có một số máy móc là TSCĐ đã khấu hao hết giá trị, và một số máy móc chưa khấu hao hết, còn khoảng dưới 15% giá trị. Vậy giờ công ty mình muốn thay lý số máy móc này, thì cần làm những thủ tục gì các bạn? Có cần làm công văn gửi lên Chi cục thuế không mọi người?
 
LONGCATHANH

LONGCATHANH

Trung cấp
30/9/08
72
35
18
39
Tp HCM
1. Đối với TSCĐ, "...Doanh nghiệp thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao ..." điểm d, mục 2.2, điều 6, TT 78/2014/TT-BTC

2. Điểm b, Khoản 1, Điều 16, Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ…”

3. "Thu nhập từ chuyển nhượng tài sản, thanh lý tài sản (trừ bất động sản), các loại giấy tờ có giá khác. " mục 6, điều 7 TT 78/2014/TT-BTC

Như vậy, TSCĐ chỉ gửi thông báo cho cơ quan thuế về danh mục tài sản, phương pháp khấu hao. Còn khi thanh lý tscđ phải xuất hóa đơn chịu thuế GTGT (Thuế suất 10%), không gửi cơ quan thuế (tài sản đó đã được thông báo)

Thu nhập từ hoạt động thanh lý tài sản bằng số tiền thu được từ thanh lý tài sản trừ (-) giá trị còn lại của tài sản ghi trên sổ sách kế toán tại thời điểm thanh lý và các khoản chi phí được trừ liên quan đến việc thanh lý tài sản. Thu nhập từ thanh lý tài sảnCông ty hạch toán vào khoản thu nhập khác, kê khai nộp thuế TNDN theo quy định---> thực dư mới kê khai thuế TNDN

Chào bạn,
 
  • Like
Reactions: hoatoctien236
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,188
1,237
113
Hoa Binh
Công ty mình hiện nay có một số máy móc là TSCĐ đã khấu hao hết giá trị, và một số máy móc chưa khấu hao hết, còn khoảng dưới 15% giá trị. Vậy giờ công ty mình muốn thay lý số máy móc này, thì cần làm những thủ tục gì các bạn? Có cần làm công văn gửi lên Chi cục thuế không mọi người?

Theo mình:
- Có QĐ TL TS
- Thành lập ban TL TS
- Có thông báo mời thầu ( với các TS có giá trị lớn )
- Có QĐ trúng thầu
- Xuất hóa đơn bán TS
- Không cần Công văn gửi thuế.
 
L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
Trình tự khi bán tài sản
-- Thành lập ban thanh lý tài sản
- Xác định giá bán tài sản ( Do ban thanh lý định)
- Quyết định thanh lý
- Hợp đồng mua bán tài sản
- Xuất hóa đơn bán tai sản
( Lưu ý giá bán phải phu hợp với giá thị trường )
Không can gửi cong văn cho cơ quan thuế . Mà toàn bộ hồ sơ trên được lưu tại đơn vị khi cơ quan thuế yêu cầu thì xuất trình>
 
  • Like
Reactions: hoatoctien236

Xem nhiều