Ghi nhận TSCĐ

• Thread starter cuthibichha
  • Ngày gửi
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Xin chào các ACE,

Nhờ các ACE tư vấn giúp mình: "Hợp đồng mua TSCĐ đã ký. Có thể ghi nhận TSCĐ trước khi TSCĐ được nhập khẩu về, xong thủ tục hải quan, nghiệm thu đưa vào sử dụng không?".

Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Xin chào các ACE,
Nhờ các ACE tư vấn giúp mình: "Hợp đồng mua TSCĐ đã ký. Có thể ghi nhận TSCĐ trước khi TSCĐ được nhập khẩu về, xong thủ tục hải quan, nghiệm thu đưa vào sử dụng không?".
Xin cảm ơn!
Theo mình thì không được vì: muốn HT ghi nhận 1 TS thì tài sản đó ở trong trạng thái sẵn sàng hoạt động. ở đây bạn mới có HĐ chưa biết lúc nào TS về, biết giá cả có thay đỗi không? chi phí bảo dưỡng, lắp đặt, chạy thử ... nữa.

• Like
Reactions: cuthibichha
cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Giá cả hợp đồng thì sẽ không thay đổi vì cty mình đã fix khi ký hợp đồng với nhà cung cấp. Mình cũng nghĩ là không thể ghi nhận nhưng sếp muốn biết nếu ghi nhận thì có hợp lệ không?

N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Giá cả hợp đồng thì sẽ không thay đổi vì cty mình đã fix khi ký hợp đồng với nhà cung cấp. Mình cũng nghĩ là không thể ghi nhận nhưng sếp muốn biết nếu ghi nhận thì có hợp lệ không?
Sếp đang thử kt đấy !

• Like
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Có hợp lệ hay không thì kế toán phải biết để trả lời. Bạn đọc lại TK 211 khi nào thì được ghi nhận.

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Có hợp lệ hay không thì kế toán phải biết để trả lời. Bạn đọc lại TK 211 khi nào thì được ghi nhận.

Đọc rồi bạn ạ, hiểu nguyên tắc bạn ạ, nhưng đôi khi có những cái bị yêu cầu khác nguyên tắc nên mình hỏi để biết mình vẫn đang làm đúng nguyên tắc bạn ạ.

T

tinh yeu tim thay

Sơ cấp
24/5/10
18
1
3
Ha Noi
Nếu ghi nhận có nghĩa là sẽ trích khấu hao, mà trích khấu hao thế khi cơ quan thuế vào QT sẽ bị bóc ra. Nếu sếp muốn nộp tiền thì ... Mọi thứ đều phải tuân thủ nguyên tắc. Sếp bạn chắc cũng là người hiểu đạo lý mà.:D

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA