Bù trừ công nợ hai công ty

  • Thread starter phambichlien214
  • Ngày gửi
P

phambichlien214

Sơ cấp
9/4/11
7
1
3
Hà Nội
Mọi người giúp mình với, công ty mình có mua bột dược liệu của công ty B : 495.240.000đ, thuế VAT: 24.762.000đ.
công ty mình gia công chế biến cho công ty B và xuất hóa đơn gia công: 109.092.727đ, VAT: 10.909.273đ, bên mình đã chuyển khoản trả cho công ty B số tiền 400 triệu. số tiền nợ còn lại bù trừ công nợ. Như vậy có hợp lệ và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
 
M

mypvsoft

Thành viên thân thiết
19/11/10
46
9
8
go vap
Mọi người giúp mình với, công ty mình có mua bột dược liệu của công ty B : 495.240.000đ, thuế VAT: 24.762.000đ.
công ty mình gia công chế biến cho công ty B và xuất hóa đơn gia công: 109.092.727đ, VAT: 10.909.273đ, bên mình đã chuyển khoản trả cho công ty B số tiền 400 triệu. số tiền nợ còn lại bù trừ công nợ. Như vậy có hợp lệ và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
Bạn hạch toán như vậy là đúng rồi và được khấu trừ thuế đầu và nhé.Cuối tháng số còn nợ bạn là bút toán giữ 131 và 331 cấn trừ khoản nợ đó nhé.
 
  • Like
Reactions: phambichlien214
LONGCATHANH

LONGCATHANH

Thành viên thân thiết
30/9/08
72
35
18
37
Tp HCM
Tại mục 8, điều 7, TT 219/2013/TT-BTC

"Đối với gia công hàng hóa là giá gia công theo hợp đồng gia công chưa có thuế GTGT, bao gồm cả tiền công, chi phí về nhiên liệu, động lực, vật liệu phụ và chi phí khác phục vụ cho việc gia công hàng hóa."

Tại mục 8, 9 Điều 14, TT 219/2013/TT-BTC

"-Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho...."

" Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá của tài sản cố định, trừ số thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ mua vào từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt."

Như vậy,

1. Điều kiện thanh toán của HĐ đầu có chứng từ chuyển khoản, kèm hợp đồng mua bán là được khấu trừ rùi.

2. Phần gia công, thì không biết doanh thu trên đã có chi phí NVL mua vào chưa, nếu chưa thì không ổn rồi, vì còn liên quan đến tồn kho, chi phí tính thuế TNDN..

3.Vấn đề bù trù công nợ, bạn nên tách riêng để theo dõi đúng chi phí, không nên cắn trừ,rất dễ nhầm..và trong hợp đồng 2 bên có ghi điều khoản đó không.

Chào bạn, (Vui lòng bấm Like, nếu thỏa đáng)
 
  • Like
Reactions: phambichlien214
T

thutrang1905

Thành viên thân thiết
22/7/14
148
12
18
31
Linh Đàm, Hà Nội
starnpos.com
Mọi người giúp mình với, công ty mình có mua bột dược liệu của công ty B : 495.240.000đ, thuế VAT: 24.762.000đ.
công ty mình gia công chế biến cho công ty B và xuất hóa đơn gia công: 109.092.727đ, VAT: 10.909.273đ, bên mình đã chuyển khoản trả cho công ty B số tiền 400 triệu. số tiền nợ còn lại bù trừ công nợ. Như vậy có hợp lệ và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
Theo mình thì có bù trừ được công nợ mà, vì đây là cùng một doanh nghiệp,
 
Z

zuzutit

Thành viên thân thiết
4/6/13
424
33
28
hà nội
Nhưng kẹp chứng thế nào bạn nhỉ? Và như thế phải làm hđ là cấn trừ ah?
 
N

Nguyencongthuy

Thành viên thân thiết
25/11/11
901
202
43
bienhoadongnai
Nhưng kẹp chứng thế nào bạn nhỉ? Và như thế phải làm hđ là cấn trừ ah?
Hoặc h.đồng mua bán có điều khoản bù trừ công nợ hoặc biên bản đối chiếu ông nợ kết luận bù trừ CN là bi nhiêu làm căn cứ ht.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK