Kê khai thuế gtgt

  • Thread starter nguyentranghd-gialoc
  • Ngày gửi
N

nguyentranghd-gialoc

Guest
24/11/14
163
8
18
34
Công ty em thành lập 6/2014, (thuộc đối tượng kê khai thuế GTGT theo tháng). Theo thông tư 151/2014 sửa đổi thì sau ngày 15/11/2014, các DN mới thành lập hoặc có mực DT dưới 50 tỷ thì kê khai theo quý.
Vậy sang năm 2015, DN em sẽ kê khai theo quý a? em có phải làm thủ tục gì k?
mong anh/chị tư vấn giúp
 
Khóa học Quản trị dòng tiền
LONGCATHANH

LONGCATHANH

Trung cấp
30/9/08
72
35
18
41
Tp HCM
Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 ,
"...
b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý
Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 20 tỷ đồng trở xuống.

Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh việc khai thuế giá trị gia tăng được thực hiện theo tháng. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch tiếp theo sẽ căn cứ theo mức doanh thu bán hàng hoá, dịch vụ của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng hay theo quý.

Người nộp thuế có trách nhiệm tự xác định thuộc đối tượng khai thuế theo tháng hay kê khai thuế theo quý để thực hiện khai thuế theo quy định.
..."
Trường hợp người nộp thuế đủ điều kiện và thuộc diện khai thuế GTGT theo quý muốn chuyển sang khai thuế theo tháng thì gửi thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất là cùng với thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT của tháng đầu tiên của năm bắt đầu khai thuế GTGT theo tháng.

Như vậy,công ty bạn mới thàn lập phải kê khai thuế GTGT theo tháng. Đủ 12 tháng và doanh thu trên 20 tỷ/năm, thì kê khai theo quý, không gửi thông báo cơ quan thuế trừ trường hợp đủ đk kk quý--->tháng

(Nhấn Like nếu thỏa đáng)
 
LONGCATHANH

LONGCATHANH

Trung cấp
30/9/08
72
35
18
41
Tp HCM
TT 151/2014/TT-BTC ,Sửa đổi, bổ sung điểm b, Khoản 2 Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC như sau:

“b) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý

b.1) Đối tượng khai thuế GTGT theo quý

Khai thuế theo quý áp dụng đối với người nộp thuế giá trị gia tăng có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống.

BỔ SUNG THÊM, đủ 12 tháng + doanh thu 50 tỷ đồng trở xuống---> quý
 
congchua4a

congchua4a

Cao cấp
5/3/14
226
38
28
Vĩnh Long
Công ty em thành lập 6/2014, (thuộc đối tượng kê khai thuế GTGT theo tháng). Theo thông tư 151/2014 sửa đổi thì sau ngày 15/11/2014, các DN mới thành lập hoặc có mực DT dưới 50 tỷ thì kê khai theo quý.
Vậy sang năm 2015, DN em sẽ kê khai theo quý a? em có phải làm thủ tục gì k?
mong anh/chị tư vấn giúp
Bạn ơi, chu kỳ đầu tiên từ tháng 10 năm 2014 đến hết năm 2015 nhé. nếu chuyển sang quý thì khai hết 2015 rồi mới xét lại.
 
N

nguyentranghd-gialoc

Guest
24/11/14
163
8
18
34
Thanks cả nhà nha
 
N

nguyentranghd-gialoc

Guest
24/11/14
163
8
18
34
Vậy là công ty em vẫn kê khai theo tháng đúng k a?
 

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA