Đóng công đoàn cho nhân viên

• Thread starter diemtuyen48
  • Ngày gửi
diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Hi All
Công ty mình vừa mới thành lập công đoàn, nhưng mình chưa hiểu về phần đóng nộp các bạn giúp mình với
1. Trước đây năm 2013, 2014 bên công ty mình chưa đủ điều kiện để thành lập công đoàn nhưng phải đóng đủ 2% lên công đoàn
2. tháng 10/2014 công ty mình đã đủ và đã thành lập công đoàn
3. nhân viên sẽ được đóng 25.000d / tháng cho năm đầu tiên
4. công ty đóng đủ 1%
Vui lòng cho hỏi
Vậy hết một năm thì tổng cộng phải đóng bao nhiêu %
1. Nhân viên 1%/ tháng
2. Công ty 1%/tháng
ngoài ra còn phải đóng thêm gì nữa không
có nhiều người nói phải đóng lên tới 3%/tháng tổng nhân viên và doanh nghiệp
rất cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
LONGCATHANH

LONGCATHANH

Trung cấp
30/9/08
72
35
18
41
Tp HCM
Điều 4, 5 NĐ 191/2013/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT VỀ TÀI CHÍNH CÔNG ĐOÀN

"Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở

"Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội
cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

Theo HD 258/HD-TLĐ ngày 7/3/2014 của Tổng LĐLĐ VN về đóng đoàn phí công đoàn

Đoàn viên ở các công đoàn cơ sở doanh nghiệp ngoài nhà nước (bao gồm cả Công ty cổ phần nhà nước không nắm giữ cổ phần chi phối); đơn vị sự nghiệp ngoài công lập hưởng tiền lương không theo bảng lương, bậc lương do Nhà nước quy định; Liên hiệp hợp tác xã; các tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; Văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam, mức đóng đoàn phí hàng tháng bằng 1% tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về Bảo hiểm xã hội.

Như vậy, dù có hay không công đoàn cơ sở thì DN phải nộp 2% KPCĐ cho LĐLĐ cấp trên quản lý1% đoàn phí do NLĐ tham gia Công đoàn cơ sở. Sau khi nộp 2%, LĐLĐ cấp trên sẽ phân phối theo tỷ lệ lại KPCĐ cho CĐCS, còn 1% giữ để lại CĐCS sử dụng.

Chào bạn (Nếu thỏa đáng, nhấn Like)

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Điều 4, 5 NĐ 191/2013/NĐ-CP QUY ĐỊNH CHI TIẾT VỀ TÀI CHÍNH CÔNG ĐOÀN

"Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở

"Mức đóng bằng 2% quỹ tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội
cho người lao động. Quỹ tiền lương này là tổng mức tiền lương của những người lao động thuộc đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội."

Theo HD 258/HD-TLĐ ngày 7/3/2014 của Tổng LĐLĐ VN về đóng đoàn phí công đoàn

Đoàn viên ở các công đoàn cơ sở doanh nghiệp ngoài nhà nước (bao gồm cả Công ty cổ phần nhà nước không nắm giữ cổ phần chi phối); đơn vị sự nghiệp ngoài công lập hưởng tiền lương không theo bảng lương, bậc lương do Nhà nước quy định; Liên hiệp hợp tác xã; các tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; Văn phòng điều hành của phía nước ngoài trong hợp đồng hợp tác kinh doanh tại Việt Nam, mức đóng đoàn phí hàng tháng bằng 1% tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về Bảo hiểm xã hội.

Như vậy, dù có hay không công đoàn cơ sở thì DN phải nộp 2% KPCĐ cho LĐLĐ cấp trên quản lý1% đoàn phí do NLĐ tham gia Công đoàn cơ sở. Sau khi nộp 2%, LĐLĐ cấp trên sẽ phân phối theo tỷ lệ lại KPCĐ cho CĐCS, còn 1% giữ để lại CĐCS sử dụng.

Chào bạn (Nếu thỏa đáng, nhấn Like)
Rất cảm ơn bạn
vậy tổng cả doanh nghiệp và nhân viên là 3%

chưa hiểu cái phàn đóng này cho lắm
1. Kinh phí công đoàn 2% vậy đóng 60% cho công đoàn còn lại dũ lại để chi cho Công đoàn cơ sở
2. Công đoàn cơ sở 2%, đóng lến là 40% còn lại 6 để sử dụng
hay như thế nào, mình thấy rồi đọc luật mà cũng chưa hiểu gì còn ngơ ngác như con nai ấy
Vui lòng chỉ bảo thêm
rất cảm ơn

LONGCATHANH

LONGCATHANH

Trung cấp
30/9/08
72
35
18
41
Tp HCM
Vấn đề KPCĐ và Đoàn Phí công đoàn, bạn đừng bận tâm nhiều, vì :

1. Nghĩa vụ của công ty là nộp đủ 2% KPCĐ, về phí NLĐ đóng 1% đoàn phí nếu có tham gia CĐCS

2. Phần giữ lại chỉ có đoàn phí 1%, còn 2% KPCĐ nộp hết cho LĐLĐ cấp trên. Sau đó, LĐLĐ sẽ phân phối cho CĐCS của công ty bạn theo quy định. Vậy CĐCS của cty có nguồn thu cho hoạt động là 1% đoàn phí và phần LĐLĐ gửi lại.

3. Khi có CĐCS rồi thì có người chuyên trách vấn đề này, có thể 1 KT kiêm nhiệm công tác tài chính công đoàn hoặc do Ban chấp hành CĐCS tự lo.

4. Phía DN thực hiện nghĩa vụ về KPCĐ, nếu có thu chi đúng quy định thì BCH CĐ lo, còn không cty chỉ là người thu hộ chi hộ, nhưng tốt nhất để CĐ lo, mình chỉ giám sát có được rồi.

Chào bạn

• Like
Reactions: diemtuyen48
S

suzy.lee

Guest
5/11/14
77
9
8
33
Cho em hỏi ké lun ạ. Cty e chưa đủ đkiện thành lập công đoàn mà lên liên đoàn cũng k bắt đóng 2% lun, vậy thì sau này họ có truy thu hay phạt gì k ạ

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Cho em hỏi ké lun ạ. Cty e chưa đủ đkiện thành lập công đoàn mà lên liên đoàn cũng k bắt đóng 2% lun, vậy thì sau này họ có truy thu hay phạt gì k ạ
Có chứ, quy định phải đóng từ năm 2013, nếu chưa đóng sẽ bị truy thu đóng, sau khi thành lập công đoàn thì bên đó sẽ trả lại mình 65% cho công đoàn cơ sở

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Vấn đề KPCĐ và Đoàn Phí công đoàn, bạn đừng bận tâm nhiều, vì :

1. Nghĩa vụ của công ty là nộp đủ 2% KPCĐ, về phí NLĐ đóng 1% đoàn phí nếu có tham gia CĐCS

2. Phần giữ lại chỉ có đoàn phí 1%, còn 2% KPCĐ nộp hết cho LĐLĐ cấp trên. Sau đó, LĐLĐ sẽ phân phối cho CĐCS của công ty bạn theo quy định. Vậy CĐCS của cty có nguồn thu cho hoạt động là 1% đoàn phí và phần LĐLĐ gửi lại.

3. Khi có CĐCS rồi thì có người chuyên trách vấn đề này, có thể 1 KT kiêm nhiệm công tác tài chính công đoàn hoặc do Ban chấp hành CĐCS tự lo.

4. Phía DN thực hiện nghĩa vụ về KPCĐ, nếu có thu chi đúng quy định thì BCH CĐ lo, còn không cty chỉ là người thu hộ chi hộ, nhưng tốt nhất để CĐ lo, mình chỉ giám sát có được rồi.

Chào bạn
Cảm ơn bạn
nhưng mình hỏi một ý nữa
Hôm bên người ta nói: chỉ đóng mấy % lên công đoàn thôi, còn lại bên CDCS sẽ dữ lại để lo cho nhân viên, không đóng hết cho họ,
1. vậy giờ đóng lên lên 2% thì người ta có trả lại 65% như trước không?
2. đóng 35% của 2% còn lại dữ tại CDCS và 1% Đoàn phí để chăm sóc các Anh em
hihi giúp mình hen

M

mytthom

Guest
14/11/14
16
4
3
40
Cảm ơn bạn
nhưng mình hỏi một ý nữa
Hôm bên người ta nói: chỉ đóng mấy % lên công đoàn thôi, còn lại bên CDCS sẽ dữ lại để lo cho nhân viên, không đóng hết cho họ,
1. vậy giờ đóng lên lên 2% thì người ta có trả lại 65% như trước không?
2. đóng 35% của 2% còn lại dữ tại CDCS và 1% Đoàn phí để chăm sóc các Anh em
hihi giúp mình hen
Bạn vào xem QĐ số 270 ngày 7/3/2014 mới nhất của TLĐ nhé: Bạn giữ lại 1 % ĐP thu được của CBCNV , đóng lên CDN 2% KP sau đó CĐN sẽ trích 65% KP sau khi đã trừ 40%ĐP - trả về đơn vị bạn ( CĐCS). Tổng cộng : bạn phải nộp CDN : 35% KP+40% DP, giữ lại 65%KP+60% ĐP chi dùng tại quỹ CĐ của CĐ Cty nhé.

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Bạn vào xem QĐ số 270 ngày 7/3/2014 mới nhất của TLĐ nhé: Bạn giữ lại 1 % ĐP thu được của CBCNV , đóng lên CDN 2% KP sau đó CĐN sẽ trích 65% KP sau khi đã trừ 40%ĐP - trả về đơn vị bạn ( CĐCS). Tổng cộng : bạn phải nộp CDN : 35% KP+40% DP, giữ lại 65%KP+60% ĐP chi dùng tại quỹ CĐ của CĐ Cty nhé.
Cảm ơn bạn nhiều nhiều nha

K

KidAndMoon

Guest
31/5/15
8
0
1
31
Cho em hỏi ké tý ạ. Công ty em đóng fí công đoàn cho 3 người nhưng thực tế thì lương đóng BHXH là 7 người.á.
1. Vậy công ty em có bị truy thu không và mức phạt là ntn ạ.
2. từ tháng 1 đến bây giờ thì nhân viên công ty em có người nghỉ và có người mới vào nên tiền đóng BHXH khác nhau theo từng tháng không cố định. Giờ em muốn chốt lại danh sách nhân viên để đóng fí công đoàn thì lấy danh sách nhân viên thực tế đóng BHXH tháng này hay sao. Còn những tháng trước vì có biến động nhân viên thì làm thế nào.
3. Tiền quỹ công đoàn em đóng 2% trên lương CB đóng BHXH của nhân viên và đóng ờ liên àn lao động. vậy quỹ Cđoàn của công ty em lấy từ đâu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Cho em hỏi ké tý ạ. Công ty em đóng fí công đoàn cho 3 người nhưng thực tế thì lương đóng BHXH là 7 người.á.
1. Vậy công ty em có bị truy thu không và mức phạt là ntn ạ.
2. từ tháng 1 đến bây giờ thì nhân viên công ty em có người nghỉ và có người mới vào nên tiền đóng BHXH khác nhau theo từng tháng không cố định. Giờ em muốn chốt lại danh sách nhân viên để đóng fí công đoàn thì lấy danh sách nhân viên thực tế đóng BHXH tháng này hay sao. Còn những tháng trước vì có biến động nhân viên thì làm thế nào.
3. Tiền quỹ công đoàn em đóng 2% trên lương CB đóng BHXH của nhân viên và đóng ờ liên àn lao động. vậy quỹ Cđoàn của công ty em lấy từ đâu

- Phí Công đoàn ( Đoàn phí ) 1% do đoàn viên CĐ đóng. Muốn là đoàn viên CĐ người LĐ phải làm đơn được T/C CĐ xem xét làm lễ kết nạp mới trở thành ĐV CĐ lúc đó người LĐ mới làm nghĩa vụ và hưởng quyền lợi của 1 ĐV.
- ĐV CĐ chỉ nộp đoàn phí tính từ lúc được kết nạp mà không truy thu.
- Quỷ CĐ 2% là do DN đóng trên lương CB, NV có đóng BHXH thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA