Chứng từ hợp lý, hợp lệ công ty may

• Thread starter NhungToan
  • Ngày gửi
N

NhungToan

Guest
Chào cả nhà! Mình mới làm kế toán trong cty may xuất khẩu, mình có 1 số vấn đề cần mọi người giúp đỡ như sau:
- Là cty may nên mình gửi rất nhiều hàng hóa, mẫu mã bằng xe khách, chuyển phát nhanh giấy tờ tài liệu qua bưu điện, những chi phí này m cần phải làm tn để đc tính CP hợp lý? Hóa đơn bán lẻ của các cửa hàng có đc tính CP ko?
- Cty mình mua đồ ăn ngoài chợ về nấu cho CNV ăn trưa, phải làm chứng từ tn để đc tính CP?
- Người quản lý cty là người Hàn Quốc, để quyết toán thuế TNCN cho người nước ngoài cần phải làm những giấy tờ, thủ tục gì (để không phải khấu trừ thuế TNCN của họ)?
Mình đang cần gấp, rất mong mọi ngươì giúp đỡ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
1- Bạn giao hàng bằng xe khách thì bó tay vì là DN vận tải . Bạn có thể đôỉ qua công tác phí . chuyển fax nhanh khi gửi ghi rỏ cty mình chuyển có chứng từ thì được thôi .
2- Mua hàng ngoài chợ thì lập bảng kê thì vẩn là chi phí hợp lý ( trừ mua hàng hóa đó không phải của người nông dân .) xem lạị chi phí trong luật thuế TNDN -được trừ và không được trừ
3- Bó tay

M

MinhThuhhtb

Guest
13/1/12
38
4
8
37
Thái Binh
1. Các công ty may thường có công đoạn may mẫu để gửi cho khách hàng kiểm tra, đa phần thì họ gửi xe khách cho tiện lợi và nhanh chóng, chi phí gửi thì từ 30k trờ lên nhưng hoàn toàn k có chứng từ gì => nếu cần chứng từ thì chịu khó mang ra bưu điện gần đó gửi CPN là được.( đây là ý kiến của cá nhân mình thôi nhé, vì trước mình cũng làm ở may, sếp toàn bỏ qua phí đó nên mình k băn khoăn gửi bằng phương tiện gì.)

L

Le tuyet bay

Trung cấp
2/4/13
189
48
28
Thanh Hoa
1- Bạn giao hàngchuyển fax nhanh ( Ký hợp đồng với đơn vị chuyển FAX)hết tháng đơn vị chuyển fax xuất hóa đơn cho bạn là ô kê
2- Bạn xây dựng định mức tiền ăn giữa ca và bạn chi Tiền mặt ( Mỗi người 680.000 đồng/ tháng. sau đó chi tiền mặt cho nhà bếp đi mua thì được tính chi phí hợp lệ thôi
3- Bạn tham khảo TT 111; TT84 của bộ tài chính bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA