Hạch toán chiết khấu thương mại được nhận ?

• Thread starter hoangducdn
  • Ngày gửi
H

hoangducdn

Guest
29/10/10
31
6
8
Đà Nẵng
Chào anh/chị !
Anh/chị cho em hỏi vấn đề về CKTM được hưởng với ạ. Công ty em nhận CKTM từ nhà cung cấp, cứ sau 1 tháng thì NCC mới xuất hóa đơn cho phần CKTM em được hưởng. Ví dụ như bên em mua hàng tháng 06 thì đến hết tháng 11 NCC sẽ tính CKTM cho bên em, tuy nhiên sẽ trả phần CKTM này cho các hóa đơn mua ở tháng 07. Em đang hơi băn khoăn về cách định khoản cho hàng mua này ? Mong nhận được sự giúp đỡ của anh/ chị !!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyencongthuy

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/11/11
982
243
43
Bienhoadongnai
Chào anh/chị !
Anh/chị cho em hỏi vấn đề về CKTM được hưởng với ạ. Công ty em nhận CKTM từ nhà cung cấp, cứ sau 1 tháng thì NCC mới xuất hóa đơn cho phần CKTM em được hưởng. Ví dụ như bên em mua hàng tháng 06 thì đến hết tháng 11 NCC sẽ tính CKTM cho bên em, tuy nhiên sẽ trả phần CKTM này cho các hóa đơn mua ở tháng 07. Em đang hơi băn khoăn về cách định khoản cho hàng mua này ? Mong nhận được sự giúp đỡ của anh/ chị !!!!!
Về CKTM đã có rất nhiều bài trên dđ , b ráng tìm xem !

• Like
Reactions: hoangducdn
V

Võ Xuân Trường

Trung cấp
10/12/14
136
32
28
60
Có nhiều dạng ck nhà CC xuất HĐ :
a- CKHH trả bằng hàng ,b- CKHH cấn trừ cho lần mua hàng sau cùng ,c- CKHH không có hàng chỉ có số tiên thanh toán và thuế VAT .
hoa hồng bạn được hưởng thuộc dạng c xuất hđ điều chỉnh số tiền giãm theo doanh số :
1- Nợ TK 331, Có TK 711
2- Bạn phải kê khai điều chỉnh thuế đầu vào
Lý do : Doanh số mua trong tháng VD : 10.000.000đ CK 5% =500.000 , Nhà CC đả xuất HĐ 10.000.000 xác định lại chỉ bán cho bạn 9.500.000 , còn lại là CKHHH ,nên nhà CC mới xuất hóa đơn CKHH không có số lượng , đơn giá ,
nó chỉ là cơ sở để 2 bên điều chỉnh thuế bán ra , thuế mua vào (nếu bạn không đc cơ quan thuế sẻ thu lại tiền thuế và phạt)

• Like
Reactions: hoangducdn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA