Xuất linh kiện bảo hành ghi hóa đơn thế nào

• Thread starter vh_tham
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
V

vh_tham

Guest
25/11/06
34
0
6
39
TPHCM
Xin chào các anh chị!! Em co thắc mắc này nhờ anh chị giải đáp
Linh kiện xuất để bảo hành hàng cho khách hàng khi ghi hóa đơn có ghi doanh thu,thuế GTGT ko? Tháng 1, 2 em chi ghi số lượng nên khi báo cáo thuế không báo cáo doanh thu. Hôm trước em có nghe chị bạn nói là hóa đơn xuất hàng bảo hành phải ghi giá vốn, ko ghi thuế suất, Tháng 1,2 không báo cáo doanh thu thì tháng 3 này bổ sung vào kèm theo tờ giải trình chứ không dc ghi thêm giá vốn vô cái hóa đơn đó rồi làm điều chỉnh như báo cáo soát hóa đơn
Em ko biết làm như vậy có đúng ko, anh chị giúp giùm em với. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có hai trường hợp xuất linh kiện bảo hành miễn phí cho khách hàng:
- Nếu Công ty có phòng bảo hành riêng và linh kiện bảo hành được xuất cho phòng bảo hành, sửa chữa cho khách: Bạn không cần ghi hóa đơn, chỉ cần lập phiếu xuất kho.
- Nếu Công ty không có phòng bảo hành và linh kiện bảo hành xuất cho khách hàng: Bạn ghi hóa đơn GTGT, không ghi thuế, chỉ cần ghi số lượng, không ghi giá trị và khi hạch toán thì hạch toán theo giá vốn.

V

vh_tham

Guest
25/11/06
34
0
6
39
TPHCM
cam on chi tu Anh nhe, em vua moi hoi chi ke toan truong tại sao làm như vậy, chỉ nói là do chương trình kế toán bên em nó tự tính giá vốn nên phải kê khai doanh thu để nó cấn trừ chứ ko chi phí tự nhiên tăng lên, cho nên phải viết HĐ có giá vốn mà ko có thuế, còn ko thì trong HĐ khỏi ghi giá cũng được nhưng khi nhập vào chương trình phải nhập giá vốn. Ko biết như vậy có đúng ko nhỉ? anh chị cho ý kiến di

N

nhanhoatim

Guest
14/3/06
8
0
0
Ha Noi
Cậu làm 1 phiếu xuất kho linh kiện bảo hành, sau đó làm 1 phiếu kế toán khác hạch toán giá vốn, còn thuế cho vào TK6425 (thuế phí, lệ phí)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Kê khai doanh thu cũng được nhưng doanh thu = 0, chỉ có chi phí là giá vốn thôi.
vh_tham nói:
cho nên phải viết HĐ có giá vốn mà ko có thuế, còn ko thì trong HĐ khỏi ghi giá cũng được nhưng khi nhập vào chương trình phải nhập giá vốn. Ko biết như vậy có đúng ko nhỉ? anh chị cho ý kiến di
Đọc câu này chưa thấy bạn sai.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA