Trách nhiệm của kế toán trong công ty và trước pháp luật

• Thread starter hthn88
  • Ngày gửi
hthn88

hthn88

Guest
19/6/14
77
2
8
hcm
Dạ, mọi người làm ơn cho em hỏi là:
Em vào làm kế toán cho công ty hiện tại từ 14/6/2014, vì lúc đó em mới ra trường nên cũng không hiểu biết nhiều lắm về trách nhiệm cũng như chuyên môn của mình.
Đến thời điểm hiện tại, khi chuẩn bị làm sổ sách thì mới phát hiện ra các tờ khai thuế GTGT bị sai, em đã làm tờ khai bổ sung. Thêm nữa là GĐ (người quản lý trực tiếp em) có 1 số khoản thu chi không rõ ràng với hội đồng thành viên( vấn đề này thì chỉ riêng về nội bộ công ty, nhưng em lại kiêm luôn thủ quỹ). Thời gian gần đây, các hợp đồng của công ty GĐ đều bắt em ký nháy trước khi GĐ ký.
Có 1 người trong công ty, em không hiểu vì lý do gì nhưng dạo này cứ hay "hù dọa" em về việc trách nhiệm của em khi mà làm tờ khai bổ sung với ký nháy HĐ, dù là em ko tin tuyệt đối nhưng cũng cảm thấy hơi lo lắng ạ!
Mọi người ai hiểu rõ về luật kế toán, làm ơn giúp em với ạ! Nghiệp vụ chuyên môn thì em còn mò mẫm được, chứ về luật thì em thua, nhất là dính líu đến pháp luật thì em cũng hơi lo ạ!
Em cảm ơn mọi ngươi nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mrntt2014

Guest
15/12/14
30
10
8
32
Dạ, mọi người làm ơn cho em hỏi là:
Em vào làm kế toán cho công ty hiện tại từ 14/6/2014, vì lúc đó em mới ra trường nên cũng không hiểu biết nhiều lắm về trách nhiệm cũng như chuyên môn của mình.
Đến thời điểm hiện tại, khi chuẩn bị làm sổ sách thì mới phát hiện ra các tờ khai thuế GTGT bị sai, em đã làm tờ khai bổ sung. Thêm nữa là GĐ (người quản lý trực tiếp em) có 1 số khoản thu chi không rõ ràng với hội đồng thành viên( vấn đề này thì chỉ riêng về nội bộ công ty, nhưng em lại kiêm luôn thủ quỹ). Thời gian gần đây, các hợp đồng của công ty GĐ đều bắt em ký nháy trước khi GĐ ký.
Có 1 người trong công ty, em không hiểu vì lý do gì nhưng dạo này cứ hay "hù dọa" em về việc trách nhiệm của em khi mà làm tờ khai bổ sung với ký nháy HĐ, dù là em ko tin tuyệt đối nhưng cũng cảm thấy hơi lo lắng ạ!
Mọi người ai hiểu rõ về luật kế toán, làm ơn giúp em với ạ! Nghiệp vụ chuyên môn thì em còn mò mẫm được, chứ về luật thì em thua, nhất là dính líu đến pháp luật thì em cũng hơi lo ạ!
Em cảm ơn mọi ngươi nhiều!
Tờ kê khai thuế bị sai mà bạn làm tờ khai bổ sung là hoàn toàn đúng rồi còn gì. Ai mà chẳng có lúc sai sót, nên bên thuế họ ko có ý kiến gì đâu. Còn việc ký nháy hợp đồng thì điều này còn tùy thuộc vào quy định về hoạt động kiểm soát của cty bạn. Chẳng hạn như cty mình mỗi hợp đồng sẽ được thư ký ký nháy, xong chuyển cho trưởng phòng ký nháy. Cuối cùng chuyển cho Giám đốc ký. Đây là 1 hình thức kiểm soát đảm bảo hợp đồng đã được quản lý từ cấp lập hợp đồng đến cấp phê duyệt. Trước pháp luật thì họ chỉ căn cứ theo chữ ký và dấu đỏ của giám đốc thôi bạn nhé.
Hiện tại, bạn vừa làm kế toán trưởng, vừa làm thủ quỹ. Điều này vi phạm nguyên tắc bất kiêm nhiệm trong kế toán. Nếu thuế sờ đến thì lằng nhằng lắm nhé. Đặc biệt, điều này dế thấy trên Phiếu thu, phiếu chi khi chữ ký thủ quỹ và kế toán trưởng là một.

• Like
Reactions: hthn88

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA