Công ty nhập khẩu ủy thác không xuất hóa đơn cho số hàng được ủy thác

• Thread starter lethi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
chào cả nhà
Cty em có ký HD ủy thác cho Fafilm Vn nhập phim từ Trung quốc về, nay hàng đã nhập kho mà Fafilm không xuất hóa đơn GTGTcho bên em mà chỉ có phiếu xuất kho, bên họ nói chỉ cần có hợp đồng với bên nước ngoài và lệnh chuyển tiền là kê khai được rồi. Bây giờ em phải làm sao đây, hàng nhận về từ tháng 1 rồi.
Cả nhà giúp em với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hung_cerefi

Guest
26/8/06
41
0
0
42
Hà Nội
Có tờ khai hàng nhập khẩu không em? Hoá đơn mà Fafilm xuất cho em chỉ là hóa đơn thể hiện phí uỷ thác thôi.

S

Song Huong

Cao cấp
chào cả nhà
Cty em có ký HD ủy thác cho Fafilm Vn nhập phim từ Trung quốc về, nay hàng đã nhập kho mà Fafilm không xuất hóa đơn GTGTcho bên em mà chỉ có phiếu xuất kho, bên họ nói chỉ cần có hợp đồng với bên nước ngoài và lệnh chuyển tiền là kê khai được rồi. Bây giờ em phải làm sao đây, hàng nhận về từ tháng 1 rồi.
Cả nhà giúp em với.:wall:
Do chưa nộp thuế GTGT hàng nhập khẩu nên bên nhận uỷ thác không thể lập hoá đơn GTGT trả hàng nhập khẩu uỷ thác.
Bạn tham khảo thêm tại đây

Có tờ khai hàng nhập khẩu không em? Hoá đơn mà Fafilm xuất cho em chỉ là hóa đơn thể hiện phí uỷ thác thôi.
Theo Điểm 5, mục IV, phần B thông tư 120/2003/TT-BTC thì bên nhận uỷ thác nhập khẩu, khi xuất trả hàng cho bên uỷ thác phải lập hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác.
Điểm 5, mục IV, phần B thông tư 120/2003/TT-BTC:

Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, nếu đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, cơ sở lập hoá đơn GTGT để cơ sở đi uỷ thác nhập khẩu làm căn cứ kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá uỷ thác nhập khẩu. Trường hợp cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác chưa nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu, khi xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác, cơ sở lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ do Bộ Tài chính (Tổng cục thuế) phát hành kèm theo lệnh điều động nội bộ làm chứng từ lưu thông hàng hoá trên thị trường. Sau khi đã nộp thuế GTGT ở khâu nhập khẩu cho hàng hoá nhập khẩu uỷ thác, cơ sở mới lập hoá đơn theo quy định trên.
Hoá đơn GTGT xuất trả hàng nhập khẩu uỷ thác ghi:
(a) Giá bán chưa có thuế GTGT bao gồm: giá trị hàng hoá thực tế nhập khẩu theo giá CIF, thuế nhập khẩu, thuế tiêu thụ đặc biệt và các khoản phải nộp theo chế độ quy định ở khâu nhập khẩu (nếu có).
(b) Thuế suất thuế GTGT và tiền thuế GTGT ghi theo Thông báo nộp thuế của cơ quan Hải quan.
(c) Tổng cộng tiền thanh toán (= a + b)
Cơ sở nhận nhập khẩu uỷ thác lập hoá đơn GTGT riêng để thanh toán tiền hoa hồng uỷ thác nhập khẩu.

Thân

Sửa lần cuối:
L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Bên em đã thực hiện xong tất cả các khoản thuế rồi nhưng bên đó nói từ trước tới giờ có nhập cho nhiều nơi nhưng kg có xuất hóa đơn, có khi nào đối với mặt hàng là phim truyện khác với các mặt hàng khác kg, em cũng đã lên cục thuế TP hỏi họ nói làm công văn nhưng em chưa thấy trả lời. Có tờ khai hải quan nhưng trên đó không có giá trị của lô hàng , chỉ có đơn giá tính thuế thôi.

V

vantruongan012

Guest
30/5/04
5
0
1
50
sài gòn
sau 30 ngày nộp tiền thuế , phí đầy đủ thanh lý hợp đồng , phải xuất 2 hoặc 3 , 4 hoá đơn GTGT : 1 cai tiền hàng + thuế NK + thue GTgt, 1 cái phí UT, 1 cái các phí giao nhận hàng.. (nếu có).

L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Bên họ chuẩn bị làm thủ tục nhập cho bên em hợp đồng thứ 3 rồi mà có thấy gì đâu, bên đó kg chịu xuất hd GTGT, em đang đợi công văn trả lời của cục thuế đây. Cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phim truyện nhựa nhập khẩu là đối tượng không chịu thuế GTGT. Họ chỉ có thể xuất hóa đơn GTGT nhưng không có thuế GTGT.

Công ty nhập khẩu ủy thác phải xuất hóa đơn cho Công ty bạn thì số hàng hóa đó mới chứng minh là hàng hóa của bạn chứ! Hợp đồng nước ngoài, tờ khai nhập khẩu và lệnh chuyển tiền đâu có ghi tên Công ty bạn mà chứng minh được?

lethi nói:
Bên em đã thực hiện xong tất cả các khoản thuế rồi nhưng bên đó nói từ trước tới giờ có nhập cho nhiều nơi nhưng kg có xuất hóa đơn, có khi nào đối với mặt hàng là phim truyện khác với các mặt hàng khác kg, em cũng đã lên cục thuế TP hỏi họ nói làm công văn nhưng em chưa thấy trả lời. Có tờ khai hải quan nhưng trên đó không có giá trị của lô hàng , chỉ có đơn giá tính thuế thôi.

L

lethi

Guest
27/3/07
31
0
0
42
Đồng Nai
Cảm ơn mấy anh chị nha, nhưng mà em cũng đã đưa cho sếp TT120 đem ra Hà Nội nói chuyện với họ mà họ vẫn kg xuất. Vậy là phải chờ trả lời của Cục thuế rồi. Chán wá má ơi

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA