hóa đơn chiết khấu-giúp mình với!

• Thread starter rosa
  • Ngày gửi
R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Chờ mãi chưa được bác nào giúp đỡ, mình đành post bài vào đây để được các bác quan tâm hơn.

Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo:

Vấn đề 1: Cty mình mua hàng và được hưởng chiết khấu 5% hàng tháng. Nhà cung cấp không thể hiện phần CK này khi họ xuất hóa đơn mà cty mình tự động trừ khi thanh toán. Vậy cty mình có phải xuất hóa đơn phần CK được hưởng cho họ không? (theo mình biết thì có CK trên hóa đơn và CK ngoài hóa đơn, người mua không phải xuất hóa đơn cho phần được CK này... nhưng không tìm được công văn hướng dẫn hichic )

Vấn đề 2: Tiền thưởng nhận được do đạt doanh số hàng tháng, do thanh toán đúng kỳ hạn... khi xuất HĐ có phải xuất cả thuế không các bác ơiiiiiiiiiiii

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

Song Huong

Cao cấp
Chờ mãi chưa được bác nào giúp đỡ, mình đành post bài vào đây để được các bác quan tâm hơn.

Nhờ các bác có kinh nghiệm chỉ giáo:

Vấn đề 1: Cty mình mua hàng và được hưởng chiết khấu 5% hàng tháng. Nhà cung cấp không thể hiện phần CK này khi họ xuất hóa đơn mà cty mình tự động trừ khi thanh toán. Vậy cty mình có phải xuất hóa đơn phần CK được hưởng cho họ không? (theo mình biết thì có CK trên hóa đơn và CK ngoài hóa đơn, người mua không phải xuất hóa đơn cho phần được CK này... nhưng không tìm được công văn hướng dẫn hichic )
Bạn tham khảo cv 3214/TCT-PCCS, ngày 30 tháng 8 năm 2006 của TCT.

Vấn đề 2: Tiền thưởng nhận được do đạt doanh số hàng tháng, do thanh toán đúng kỳ hạn... khi xuất HĐ có phải xuất cả thuế không các bác ơiiiiiiiiiiii
Theo cv 3510/TCT-ĐTNN của TCT, ngày 11 tháng 10 năm 2005 thì chiết khấu do thanh toán trước thời hạn được giảm trừ vào hoá đơn mua hàng lần sau (có ảnh hưởng đến tiền thuế của hoá đơn này => có thuế suất). Nếu bên mua hàng không còn giao dịch mua bán nữa thì thực hiện chi tiền cho khách hàng (=> không có thuế suất.), được tính vào khoản chi khuyến mại .

Theo cv 130/TCT-PCCS của TCT , ngày 11 tháng 01 năm 2006 thì chiết khấu thanh toán là chi phí không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế, nên không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Các bạn cho biết thêm ý kiến.

Xin cám ơn.

R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Cam on Song Huong đã chỉ cho mình mấy công văn:flower:

Theo mình thì chiết khấu sẽ giảm trừ vào doanh thu, không liên quan đến chi phí để tính thu nhập chịu thuế.
Mình đã trừ CK khi thanh toán tiền hàng cho nhà cung cấp, bây giờ họ đòi lấy hóa đơn TC mới vô lý, còn giải thích đấy là tiền hỗ trợ bán hàng cho bên mình, các bạn góp ý cho mình giải quyết sao với.

Còn tiền thưởng do thanh toán đúng hạn thì sao nhỉ (mình là người được hưởng tiền thưởng)

S

Song Huong

Cao cấp
Ngày 26 tháng 03 năm 2007, TCT có cv 1158/TCT-PCCS v/v hướng dẫn chứng từ chiết khấu.
Trong cv này có ghi lấp lững rằng: đối với các khoản chi bằng tiến cho việc thanh toán đúng hạn thi công ty lập phiếu chi. Khách hàng nhận tiền lập phiếu thu. Không nói rõ là có được tính vào chi phí/ thu nhập của các bên hay không.

Theo ý của mình, các khoản chi phí trên hạch toán vào chi phí và thu nhập của các bên.

Khi kiểm tra thuế, gặp người hiểu biết về kinh doanh buôn bán, có cái nhình tổng thể một tí thì họ sẽ chấp nhận chi phí/ thu nhập của các bên vì ngân sách nhà nước cũng không giảm thu. Một bên được tính trừ khi xác định thu nhập chịu thuế, một bên thì cộng vào thu nhâp chịu thuế.

Nếu xui xẻo gặp vị nào trình độ và năng lực như như vị trình ký cái cv 130/TCT-PCCS của TCT , ngày 11 tháng 01 năm 2006 thì đành chấp nhận vậy.

Thân

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA