Xuất HĐ phầm mềm cho cty ở nước ngoài

• Thread starter petitsoleil2608
  • Ngày gửi
P

petitsoleil2608

Guest
21/12/05
5
0
0
42
TP HCM
Chào các bạn,
Mình đang gặp một vấn đề mà chưa biết làm như vậy có đúng hay ko nữa, bạn nào biết thì tư vấn cho mình với nhé. Công ty mình làm trong lĩnh vực công nghệ thông tin, vừa qua có xuất hóa đơn cho một công ty tận bên Mỹ về việc thiết kế trang web. Mình ko biết nên đã kê khai thuế bình thường như đối với các công ty trong nước.Như vậy là không đúng đúng ko?Khi xuất hóa đơn như vậy thì chính là xuất khẩu phần mềm, vậy thì thủ tục để kê khai thuế như thế nào? Có cần phải làm thủ tục giống như xuất khẩu hàng hóa? và thủ tục như thế nào?
Bạn nào biết thì tư vấn giúp mình với nhé. Cảm ơn rất nhiều!
Mình nghĩ mình đã làm sai nên lo wa đi :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn nói kê khai thuế bình thường là sao mình ko rõ lắm?
Bạn xuất hóa đơn có thuế hả? Thuế ở đây là 0% VAT vậy bạn kê khai thuế như thế nào?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Dịch vụ xuất khẩu là dịch vụ được cung cấp trực tiếp cho tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và được tiêu dùng ngoài lãnh thổ Việt Nam nếu có đủ điều kiện:
- Ký hợp đồng với người mua ở nước ngoài theo quy định của Luật thương mại.
- Thanh toán qua ngân hàng tại Việt Nam.

Dịch vụ xuất khẩu thì không có tờ khai hải quan.

petitsoleil nói:
Chào các bạn,
Mình đang gặp một vấn đề mà chưa biết làm như vậy có đúng hay ko nữa, bạn nào biết thì tư vấn cho mình với nhé. Công ty mình làm trong lĩnh vực công nghệ thông tin, vừa qua có xuất hóa đơn cho một công ty tận bên Mỹ về việc thiết kế trang web. Mình ko biết nên đã kê khai thuế bình thường như đối với các công ty trong nước.Như vậy là không đúng đúng ko?Khi xuất hóa đơn như vậy thì chính là xuất khẩu phần mềm, vậy thì thủ tục để kê khai thuế như thế nào? Có cần phải làm thủ tục giống như xuất khẩu hàng hóa? và thủ tục như thế nào?
Bạn nào biết thì tư vấn giúp mình với nhé. Cảm ơn rất nhiều!
Mình nghĩ mình đã làm sai nên lo wa đi :wall:

P

petitsoleil2608

Guest
21/12/05
5
0
0
42
TP HCM
Mình kê khai thuế bình thường có nghĩa là khi bên đó yêu cầu xuất hóa đơn thì mới chuyển khoản thì mình cũng viết hóa đơn bằng hóa đơn GTGT nhưng thuế suất là 0%, sau đó cuối tháng mình làm báo cáo thuế thì cũng kê thuế đầu ra vào bảng kê 02, như những hóa đơn đầu ra khác. Mình chỉ làm thế thôi chứ không làm thủ tục hay báo cáo gì thêm khác cho cơ quan thuế.Như vậy có đúng không?

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Mình kê khai thuế bình thường có nghĩa là khi bên đó yêu cầu xuất hóa đơn thì mới chuyển khoản thì mình cũng viết hóa đơn bằng hóa đơn GTGT nhưng thuế suất là 0%, sau đó cuối tháng mình làm báo cáo thuế thì cũng kê thuế đầu ra vào bảng kê 02, như những hóa đơn đầu ra khác. Mình chỉ làm thế thôi chứ không làm thủ tục hay báo cáo gì thêm khác cho cơ quan thuế.Như vậy có đúng không?
Theo tôi biết thì thiết kế web là một dạng của sản phảm phần mềm, như vậy khi bán trong nước và ngòai nước đều không chịu thế GTGT chứ ? (không thuế chứ khôn gphải là 0%)

S

Song Huong

Cao cấp
Theo tôi biết thì thiết kế web là một dạng của sản phảm phần mềm, như vậy khi bán trong nước và ngòai nước đều không chịu thế GTGT chứ ? (không thuế chứ khôn gphải là 0%)
Điểm 24, mục II, Phần A, thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 của Bộ Tài Chính quy định đối tượng không chịu thuế GTGT: “Phần mềm máy tính (trừ phần mềm máy tính xuất khẩu) bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm”

Điểm 2 thông tư 84/2004/TT-BTC ngày 18 tháng 8 năm 2004 sửa đổi. bổ sung thông tư 120/2003/TT-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 của Bộ Tài Chính quy định: “thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu, hoạt động xây dựng, lắp đặt các công trình ở nước ngoài và công trình của doanh nghiệp chế xuất. Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu bao gồm cả hàng gia công xuất khẩu; hàng hóa bán cho cửa hàng miễn thuế; hàng hóa, dịch vụ không thuộc diện chịu thuế GTGT xuất khẩu (trừ dịch vụ du lịch lữ hành ra nước ngoài; dịch vụ tái bảo hiểm ra nước ngoài; dịch vụ tín dụng, đầu tư tài chính, đầu tư chứng khoán ra nước ngoài và hàng hóa, dịch vụ quy định tại Điểm 23, Điểm 27, Mục II, Phần A Thông tư số 120/2003/TT-BTC)”.

Căn cứ vào các quy định trên, dịch vụ phần mềm xuất khẩu qua mạng internet thuộc diện chịu thuế GTGT 0%

Điều kiện để được khấu trừ hoàn thuế đối với dịch vụ xuất khẩu qua mạng internet: i) Hợp đồng cung cấp hàng hoá dịch vụ cho doanh nghiệp ở nuớc ngoài; ii) hoá đơn GTGT; iii) chứng từ thanh toán qua ngân hàng, không cần tờ khai hải quan.

Thân

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ThanhNam nói:
Đoạn trích dẫn này cụ thể hơn, anh Nam ạ: Tại Điểm 24, Mục II, Phần A - quy định về đối tượng không chịu thuế GTGT:
24- Chuyển giao công nghệ, phần mềm máy tính, trừ phần mềm xuất khẩu.

Như vậy, em chưa cần biết thuế suất là bao nhiêu nhưng em biết chắc nó không phải là không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Hôm nay đọc lại bài này mới thấy một thắc mắc nhỏ, nhờ mọi người giải đáp:
Nếu xuất khẩu thiết kế web chịu thuế GTGT 0% thì những chi phí đầu vào có thuế GTGT có được khấu trừ không ?
Thanks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sao anh lại hỏi câu hỏi này nhỉ? Không biết có định "bẫy" ai không?

Vẫn được khấu trừ thuế GTGT đối với đầu vào. Tuy nhiên, đối với dịch vụ xuất khẩu thì cần thêm điều kiện: có hợp đồng thương mại, có hóa đơn GTGT và thanh toán qua ngân hàng đối với đầu ra.

ThanhNam nói:
Nếu xuất khẩu thiết kế web chịu thuế GTGT 0% thì những chi phí đầu vào có thuế GTGT có được khấu trừ không ?
Thanks

S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Khi xuất hóa đơn sản phẩm phần mềm,nếu trong nước thì bên bạn ko chịu thuế GTGT,đồng thời thuế GTGT của hàng hóa mua vào không được khấu trừ.Nếu xuất cho nước ngoài thì phải chịu thuế 0%,chi phí đầu vào được khấu trừ thuế.

P

Phù Ái Thanh

Guest
Chào các bạn
Nếu vậy thuế GTGT phải nộp thì sẽ luôn ko cần phải nộp thuế GTGT phải ko mà chỉ nộp thuế TNDN thôi đúng ko?
Ko biết mình có hỏi dư quá ko ? mong các bạn trả lời giúp
cảm ơn
P.A.T

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình thường làm như sau (đối với hoạt động thiết kế trang web)
1. Nếu xuất HĐ cho khách hàng trong nước: đánh dấu x o mục TSuất và số tiền (vì không thuộc diện chịu thuế GTGT).
2. Nếu xuất cho khách hàng ở nước ngoài: TS 0%.
Trong tháng khoản thuế GTGT đầu vào mình đều theo dõi vào 133, đến cuối tháng mình sẽ làm 1 bảng phân bổ số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ căn cứ vào hệ số Doanh thu xuất khẩu/ tổng doanh thu, từ đó xác định được số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ trong tháng.

Ví dụ: trong T3, DT XK là 100.000.000, DT trong nước là 50.000.000. Tổng số thuế đã theo dõi N133 là 10.000.000.

Như vậy DT XK chiếm 66.66% Tổng DT trong tháng, vậy số thuế GTGT được để khấu trừ là 6.666.666 đồng, còn lại kết chuyển số thuế GTGT ko được khấu trừ vào CP: N642/C133 3.333.334.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu đầu ra chỉ là 0% thì sẽ luôn được khấu trừ hoặc được hoàn lại thuế GTGT đầu vào. Bạn chỉ phải nộp thuế TNDN thôi, nếu có lãi.

Phù Ái Thanh nói:
Chào các bạn
Nếu vậy thuế GTGT phải nộp thì sẽ luôn ko cần phải nộp thuế GTGT phải ko mà chỉ nộp thuế TNDN thôi đúng ko?
Ko biết mình có hỏi dư quá ko ? mong các bạn trả lời giúp
cảm ơn
P.A.T

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Doanh thu mình vẫn kê bình thường trong báo cáo tháng đúng ko ạ?, vậy còn các chi phí dùng chung trong kinh doanh mình sẽ phân bổ theo tỉ lệ nào ạ, chẳng hạn như: chi phí thuê nhà, điện.......

Sửa lần cuối:
T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Theo mình thấy, cách làm của ngoctrang80 là chính xác nhất. Túm lại như sau:
1. Doanh thu vẫn kê khai bình thường
2. Thuế đầu vào được khấu trừ = Tỉ lệ DT không chịu thuế hoặc DT chịu thuế 0% : tổng doanh thu x Tổng thuế VAT đầu vào

Các bác có í kiến gì khác không a...

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chi phí sẽ liên quan đến thuế TNDN. Bạn muốn phân bổ chi phí để tính thuế TNDN được ưu đãi? Nếu câu trả lời là "Yes" thì bạn đi lạc đề của topic này rồi.

HoàngThanhThảo nói:
vậy còn các chi phí dùng chung trong kinh doanh mình sẽ phân bổ theo tỉ lệ nào ạ, chẳng hạn như: chi phí thuê nhà, điện.......

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA