Hạch toán thuế TNDN khi bị lỗ?

• Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
Mọi người trên diễn đàn ơi giúp mình hạch toán khoản thuế TNDN tạm nộp: năm 2006 cty minh tạm nộp 1000.000 mình hạch toán như sau:
Nợ TK821/Có 3334 1tr
khi nộp Nợ 3334/Có 111 1tr
cuối năm thực hiện kết chuyển Nợ 911/821
năm 2006 doanh nghiệp kinh doanh lỗ thì khoản thuế nộp thừa này mình sẽ phải hạch toán như thế nào?
Em đã nộp báo cáo 2006 rồi mà chưa hạch toán khoản nộp thừa này em mới chỉ thực hiện 3 bút toán trên, làm như em là sai ah.
Mong có sự giúp đỡ của mọi người.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hạch toán điều chỉnh: Nợ TK 3334/Có TK 821: 1.000.000.

L

Lê Phượng

Guest
Anh NGuyen Tu Anh ơi cho em hỏi em phải hạch toán Nợ 3334/821: 1tr vào năm 2006. Nếu như thế thì em phải làm lại báo cáo tài chính điều chỉnh hay sao. Anh chỉ giúp em với.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hết giờ hành chính ngày 02/04/2007 thì mới hết hạn nộp Báo cáo tài chính năm 2006. Chỉ một sự điều chỉnh nhỏ, thay đổi cũng nhanh thôi mà.

L

Lê Phượng

Guest
Anh ơi em đã nộp bctc rồi giờ thì em làm bctc để điều chỉnh bctc em đã nộp ah. Cho em hỏi là khi minh phát hiện bctc sai thì minh có thể nộp bc điều chỉnh lúc nào cũng được ah. Cảm ơn Anh và mọi người trên diễn đàn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể nộp lại được vì đã hết hạn nộp đâu? Nếu báo cáo tài chính làm sai thì còn bị phạt đấy!

Lê Phượng nói:
Anh ơi em đã nộp bctc rồi giờ thì em làm bctc để điều chỉnh bctc em đã nộp ah. Cho em hỏi là khi minh phát hiện bctc sai thì minh có thể nộp bc điều chỉnh lúc nào cũng được ah. Cảm ơn Anh và mọi người trên diễn đàn.

T

truongcid

Sơ cấp
21/11/06
1
0
1
hai phong
Chào các bạn trên diễn đàn, mình đã xem cách hạch toán thuế TNDN của bạn Nguyễn Tú Anh về câu hỏi của bạn Lê Phuong mình cũng chwa hiểu lắm về Tk 821 nếu nhw mình nộp thwaf tiền thuế hoặc cty lỗ thì lại hạch toán N3334/821 nhw vậy thì số tiền nộp thwa coi nhu bị mất sao các bạn giải thích giúp mình v[í nhé

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào các bạn trên diễn đàn, mình đã xem cách hạch toán thuế TNDN của bạn Nguyễn Tú Anh về câu hỏi của bạn Lê Phuong mình cũng chwa hiểu lắm về Tk 821 nếu nhw mình nộp thwaf tiền thuế hoặc cty lỗ thì lại hạch toán N3334/821 nhw vậy thì số tiền nộp thwa coi nhu bị mất sao các bạn giải thích giúp mình v[í nhé

Bạn đã đọc kỹ cách hướng dẫn của Tú Anh chua mà bảo là tiền thuế bị mất. Du nợ TK 334 mà là mất tiền à.

Cúc Hương

Cúc Hương

Trung cấp
5/4/07
179
0
0
39
vĩnh phúc
Cty bị lỗ thì thuế TNDN phải nộp =0.Trong khi đó cty đã hạch toán tạm nộp thuế rồi nên phải có bút toán điều chỉnh chứ ko phải Lê Phương sai.Đúng ko bà con?:flower1:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thiếu một bút toán để xác định được số thuế chính xác phải nộp, vậy là sai hay là chưa đúng?

Cúc Hương nói:
Cty bị lỗ thì thuế TNDN phải nộp =0.Trong khi đó cty đã hạch toán tạm nộp thuế rồi nên phải có bút toán điều chỉnh chứ ko phải Lê Phương sai.Đúng ko bà con?:flower1: