Mỗi tuần một chuyên đề

định khoản hóa đơn đầu ra của ct xây dựng

• Thread starter trucnoel86
  • Ngày gửi
T

trucnoel86

Sơ cấp
11/12/12
2
0
1
tphcm
Tình hình công ty em nó như thế này ạ!!

Công ty em nhận xây dựng 1 khách sạn của chủ đầu tư là 10 tỷ. chia ra làm 10 đợt thanh toán cho mỗi hạng mục sau khi hoàn thành (ví dụ làm xong tầng hầm sẽ xuất hđ và bên chủ đầu tư tiến hành thanh toán)
Công ty em khoán lại toàn bộ (nhân cong và nguyên vật liệu) cho cty B 9 tỷ va cũng chia làm nhiều y chang như em nhân bên chủ đầu tư
Quý 4.2014 bên em xuất 2 hóa đơn cho 2 hạng mục làm xong cho chủ đầu tư mỗi cái trị giá 531 triệu. Khổ nỗi bên Cty B bây giờ nó bảo nó xuất đầu tháng 1.2015 cho 2 hạng mục đó chứ nó ko xuất trước ngày bên em xuất HĐ cho bên chủ đầu tư .Sai sót lớn của sêp em và về nguyên tắc vậy là sai nhưng bây giờ dã lỡ rồi nên phải tìm cách giải quyết. bên em chấp nhận nộp tiền các loại thuế quý 4.2014
Nhưng cho em hỏi bây giờ 2 HĐ đầu ra của bên em phải hạch toán năm 2014 như thế nào ạ!! trong khi có đầu ra nhưng ko có đầu vào

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Tình hình công ty em nó như thế này ạ!!

Công ty em nhận xây dựng 1 khách sạn của chủ đầu tư là 10 tỷ. chia ra làm 10 đợt thanh toán cho mỗi hạng mục sau khi hoàn thành (ví dụ làm xong tầng hầm sẽ xuất hđ và bên chủ đầu tư tiến hành thanh toán)
Công ty em khoán lại toàn bộ (nhân cong và nguyên vật liệu) cho cty B 9 tỷ va cũng chia làm nhiều y chang như em nhân bên chủ đầu tư
Quý 4.2014 bên em xuất 2 hóa đơn cho 2 hạng mục làm xong cho chủ đầu tư mỗi cái trị giá 531 triệu. Khổ nỗi bên Cty B bây giờ nó bảo nó xuất đầu tháng 1.2015 cho 2 hạng mục đó chứ nó ko xuất trước ngày bên em xuất HĐ cho bên chủ đầu tư .Sai sót lớn của sêp em và về nguyên tắc vậy là sai nhưng bây giờ dã lỡ rồi nên phải tìm cách giải quyết. bên em chấp nhận nộp tiền các loại thuế quý 4.2014
Nhưng cho em hỏi bây giờ 2 HĐ đầu ra của bên em phải hạch toán năm 2014 như thế nào ạ!! trong khi có đầu ra nhưng ko có đầu vào

Theo mình nghỉ: đây là 1 trường hợp bán thầu mà nhà thầu chính bỏ măc B phụ mà không theo giỏi, quản lí gì.
- Bạn xem lại khối lượng hoàn thành để xuất 2 HĐ quí 4/ 2014 có thật không?
- Nếu khối lương nghiệm thu có thật thì bên ban đã thanh toán cho B2 đến đâu? có thể vì chưa thanh toán cho họ theo thỏa thuận nên họ không xuất hóa đơn!
Trước mắt để giải quyết 2 HĐ năm 2014 bạn có thể HT chi phí thuê ngoài chưa có HĐ Có 331 nợ 154. Cộng thêm các chi phí của DN bạn vào 154 ở 2 hạng mục và kết chuyển sang 632 sang 911 ngay trong tháng xuất HĐ cho kịp. Sau này vẫn có thể điều chỉnh cho đến khi hoàn thành toàn bộ C.trình.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA