Thuế thuê nhà nộp hộ cho chủ nhà có được tính vào chi phí hợp lý không?

• Thread starter linhmuu
  • Ngày gửi
L

linhmuu

Guest
30/1/07
11
0
0
ha noi
Hi tất cả các bạn, cho mình hỏi chút xíu: các loại thuế(TN, GTGT, môn bài) mà doanh nghiệp nộp thay cho chủ nhà( đã quy định trong HĐ) có được tính vào chi phí hợp lý không. Cụ thể thêm là có 02mức đóng( TH chủ nhà nộp(thấp(22.56%) và DN nộp thay(cao hơn)):eek:fftopic:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Biên lai thu tiền thuế thuê nhà sẽ mang tên chủ nhà chứ không mang tên người đi thuê nên chi phí đó sẽ không được coi là chi phí hợp lý của DN đi thuê.

L

linhmuu

Guest
30/1/07
11
0
0
ha noi
Biên lai thu tiền thuế thuê nhà sẽ mang tên chủ nhà chứ không mang tên người đi thuê nên chi phí đó sẽ không được coi là chi phí hợp lý của DN đi thuê.
Thanks bạn rất nhiều, mình cũng nghĩ thế nhưng vẫn phải hỏi cho chắc ăn.thiệt thòi cho DN quá,hì.hì

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Thanks bạn rất nhiều, mình cũng nghĩ thế nhưng vẫn phải hỏi cho chắc ăn.thiệt thòi cho DN quá,hì.hì
Thiệt là thiệt thế nào? Của người ta chứ phải của mình đâu mà thiệt.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đáng buồn thay cho kế toán viên của chúng ta không biết tìm chứng từ để hợp thức hóa hay đáng buồn thay cho quy định của Bộ tài chính?

nedved nói:
Một đồng chi ra, chẳng vi phạm pháp luật gì. Vậy mà ko coi là chi phí hợp lệ cho mục đích thuế thì đáng buồn thay cho các kế toán viên của chúng ta

S

Song Huong

Cao cấp
Hi tất cả các bạn, cho mình hỏi chút xíu: các loại thuế(TN, GTGT, môn bài) mà doanh nghiệp nộp thay cho chủ nhà( đã quy định trong HĐ) có được tính vào chi phí hợp lý không. Cụ thể thêm là có 02mức đóng( TH chủ nhà nộp(thấp(22.56%) và DN nộp thay(cao hơn)):eek:fftopic:

Để được tính toàn bộ vào chi phí, số tiền thanh toán ghi trong hợp đồng = số tiền người cho thuê được nhận/(1 – thuế suất). Và thêm điều khoản là người cho thuê uỷ quyền cho bên thuê thay mình làm thủ tục nộp thuế cho cơ quan thuế.

Thân

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đáng buồn thay cho kế toán viên của chúng ta không biết tìm chứng từ để hợp thức hóa hay đáng buồn thay cho quy định của Bộ tài chính?
Hi...không buồn thay cho kế toán trưởng à!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Thiệt thòi thế nào được cho DN chứ. Nếu như trong hợp đồng thuê nhà có điều khoản bao gồm luôn thuế (nộp thay cho chủ nhà), nhưng lúc nào cũng vậy, nộp thay hay không nộp thay cũng chỉ là tờ hóa đơn bán hàng thôi.Ngoại trừ thuê nhà, mặt bằng của công ty.:dance2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA