Chứng từ để xác định hàng giao thừa hoặc thiếu

• Thread starter mttchq
  • Ngày gửi
M

mttchq

Guest
31/3/07
4
0
0
HCM
Các anh/chị ơi, cho em hỏi: Khi bán hàng, người mua phát hiện ra hàng bán bị thiếu/ thừa và báo lại cho DN bán. Như vậy thì DN bán hàng sẽ căn cứ vào chứng từ nào để ghi nhận là hàng đã giao thiếu/thừa?

Trong quá trình học, em có thắc mắc thế này:
Khi mua hàng phát hiện thiếu và báo lại cho người bán nhưng người bán không giao tiếp số hàng thiếu cho DN. Lúc đó thì kế toán sẽ chỉnh sửa số lượng thực mua với SL ghi trên HĐ ntn?
Việc định khoản thì dễm nhưng liên quan đến chứng từ, hoá đơn thì thật khó

Em hiện là SV năm 3, vẫn còn nhiều khó khăn, mong anh/chị giúp đỡ thêm.
Em xin cám ơn

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
mttchq nói:
Các anh/chị ơi, cho em hỏi: Khi bán hàng, người mua phát hiện ra hàng bán bị thiếu/ thừa và báo lại cho DN bán. Như vậy thì DN bán hàng sẽ căn cứ vào chứng từ nào để ghi nhận là hàng đã giao thiếu/thừa?
Bên bán cần lấy biên bản bàn giao hàng hóa, trong đó có ghi rõ loại hàng, số lượng, giá trị thừa hoặc thiếu và nguyên nhân chênh lệch có sự xác nhận của hai bên.

mttchq nói:
Trong quá trình học, em có thắc mắc thế này:
Khi mua hàng phát hiện thiếu và báo lại cho người bán nhưng người bán không giao tiếp số hàng thiếu cho DN. Lúc đó thì kế toán sẽ chỉnh sửa số lượng thực mua với SL ghi trên HĐ ntn?
Bên bán sẽ huỷ hóa đơn cũ để xuất hóa đơn khác đúng với số lượng hàng thực nhận.

M

mttchq

Guest
31/3/07
4
0
0
HCM
Em đã hiểu rồi, xin cám ơn chị Tú Anh rất nhiều ạ.
:)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA