Giá nhập kho hàng nhập khẩu

• Thread starter kngan88
  • Ngày gửi
kngan88

kngan88

Trung cấp
29/11/13
78
12
8
TP. HCM
Chào cả nhà,

Mình có 1 số vướng mắc về giá nhập khẩu, mọi người giúp nhé.
Khi công ty mình nhập khẩu hàng thì phác sinh phí dịch vụ làm thủ tục hải quan, phí nâng hạ cont ...
những phí này theo mình nghĩ là sẽ tính toàn bộ vào giá nhập kho hàng hoá không biết có đúng không, đang rất phân vân, mong mọi người gỡ rối giúp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Nhập vào giá trị của hàng nhập kho Nợ 156 Giá hàng + phí vận chuyển nâng hạ DO ......thủ tục hải quan
bạn nên tập hợp thành một bộ liên quan đến từng tờ khai rồi lập một phiếu kế toán ròi nhập vào máy nếu máy của bạn không tự động hạch toán được.

• Like
Reactions: kngan88
kngan88

kngan88

Trung cấp
29/11/13
78
12
8
TP. HCM
Nhập vào giá trị của hàng nhập kho Nợ 156 Giá hàng + phí vận chuyển nâng hạ DO ......thủ tục hải quan
bạn nên tập hợp thành một bộ liên quan đến từng tờ khai rồi lập một phiếu kế toán ròi nhập vào máy nếu máy của bạn không tự động hạch toán được.
CÁM ƠN BẠN NHÉ.
Khi nhập khẩu mình có lập 1 bảng EXcel kê tất cả chi phí nhập hàng vào đó, nhưng phải phân bổ cá chi phí này như thế nào vì trong cont hàng thì mình có nhiều mặt hàng
Phân bổ theo giá trị hàng hoá được không bạn? hay phải phân giống như kểu phân bổ CPSXC luôn ( vì bên mình là CTY vừa TM vừa SX )

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
CÁM ƠN BẠN NHÉ.
Khi nhập khẩu mình có lập 1 bảng EXcel kê tất cả chi phí nhập hàng vào đó, nhưng phải phân bổ cá chi phí này như thế nào vì trong cont hàng thì mình có nhiều mặt hàng
Phân bổ theo giá trị hàng hoá được không bạn? hay phải phân giống như kểu phân bổ CPSXC luôn ( vì bên mình là CTY vừa TM vừa SX )

Theo mình: Bạn Phân bổ theo giá trị hàng hoá là hợp lý.

kngan88

kngan88

Trung cấp
29/11/13
78
12
8
TP. HCM
Cám ơn mọi người nhé...

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Mình muốn hỏi: Mình thanh toán hàng 100$, phí vc 20$, phí xếp hàng 10$, nhưng hoạch toán thể hiện trên TK chỉ có 120$, mà mình đã thanh toán 130$, NH cũng chỉ đóng điện là 120$ vậy chênh lệch cho hết voà CLTG được 0 nhỉ? hyay cứ phải khớp hết số liệu. Nếu 0 mìh cứ bị treo tiền nợ 331 cả năm a?

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Bạn hạch toán như thế nào, hình như là hạch toán sai vì tiền hàng và vận chuyển quốc tế thì trả nước ngoài, còn phí xếp hàng thường là công nợ trong nước điện chuyển 120 là đúng còn 10 $ trả thằng xếp hàng chứ

kngan88

kngan88

Trung cấp
29/11/13
78
12
8
TP. HCM
Ngân hàng chỉ chuyển đúng số tiền trên tờ khai thôi bạn (120$), nếu vậy 10$ còn nằm trong tài khoản của bạn ? bạn xem sao kê xem?
Phí xếp hàng của bạn nói có phải là THL và D/O không bạn? nếu vậy cái này bạn thanh toán cho hãng tàu mà, phải thanh toán phí này mới nhận hàng được chứ ta ????
Còn việc này nữa, tiền 10$ là tiền, không phải tỉ giá chênh lệch k thể hạch toán vào CLTG được bạn.
CLTG là khoản chênh lệch giữa tờ khai và khi bạn mua USD của NH để chuyển khoản í.

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội
Ngân hàng chỉ chuyển đúng số tiền trên tờ khai thôi bạn (120$), nếu vậy 10$ còn nằm trong tài khoản của bạn ? bạn xem sao kê xem?
Phí xếp hàng của bạn nói có phải là THL và D/O không bạn? nếu vậy cái này bạn thanh toán cho hãng tàu mà, phải thanh toán phí này mới nhận hàng được chứ ta ????
Còn việc này nữa, tiền 10$ là tiền, không phải tỉ giá chênh lệch k thể hạch toán vào CLTG được bạn.
CLTG là khoản chênh lệch giữa tờ khai và khi bạn mua USD của NH để chuyển khoản í.
10$ là mình ví dụ cho phí mà mình thanh toán nhưng 0 thể hiện TK thôi. Nó 0 hiển thị ở phần chi phí mà lại tính cái phí đó để tính GTGT, tức (hàng + phí vc+ phí xếp hàng )/10. có lúc mìh tự ghi tay trên chỗ đóng điện TT của ngân hàng cho khớp.

1 TH nữa là: hàng hoá 100$, phí vc 10$ đều của NCC, nhưng sau này NCC lại 0 đòi mình khoản đấy, thế cái 10$ mình cho vào 156 có 711 cũng đuợc nhỉ? chi phí thì bị soi chứ lãi thì soi j đâu.

Bạn nào đã bị kiểm tra sau thông quan rồi nhỉ? soi những j, có kỹ 0 ah?

kngan88

kngan88

Trung cấp
29/11/13
78
12
8
TP. HCM
xin lỗi nha, có thể là mình chậm hiểu nên k hình dung được tờ khai của bạn

Nói chung là lúc chuyển tiền thực sự NH đã chuyển cho đối tác nc ngoài của bạn bao nhiêu?
k hiển thị chi phí nhưng tính thuế GTGT là thuế GTGT hàng nhập khẩu, phần này do hải quan tự tính và nó theo giá trị của tờ khai mà, giá trị ở mục total của Inv hoặc contract thể hiện bao nhiêu thì x10% thôi ( nếu k có thuế NK)
khi chuyển tiền NH cũng chỉ cho chuyển đúng số đó thôi.
Còn việc bạn tự ghi tay thì sao đảm bảo số sao kê TK khớp hả bạn?

Mình nghĩ nếu NCC không đòi 10$ đó bạn cũng ghi là có 331 thì đúng hơn.

Tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA