Mỗi tuần một chuyên đề

Cách quyết toán thuế TNCN cho người có thu nhập từ: Tiền lương + Cho thuê nhà + Chuyển nhượng CK

• Thread starter bichhong_92
  • Ngày gửi
B

bichhong_92

Guest
9/3/15
6
0
1
32
Em chào các anh chị!
Sếp em có 3 nguồn thu nhập từ Tiền lương, Cho thuê nhà & Chuyển nhượng chứng khoán. Đối với 2 khoản thu nhập từ Cho thuê nhà & Chuyển nhượng chứng khoán sếp em đã bị khấu trừ ngay khi nhận thu nhập theo tỉ lệ ấn định của cơ quan thuế.
Vậy cuối năm khi quyết toán thuế TNCN thì chỉ cần quyết toán thu nhập từ tiền lương thôi; hay phải quyết toán cả 3 khoản thu nhập trên?
Nếu phải quyết toán cả 3 khoản thu nhập thì em phải làm thế nào? Tách riêng 3 cái ra; hay là cộng dồn hết vào tiền lương rồi tính theo biểu thuế luỹ tiến từng phần? Em lên chi cục thuế hỏi thì họ nói: "Thu nhập từ Chuyển nhượng CK nếu quyết toán thì tách ra", còn thu nhập từ Cho thuê nhà thì em hỏi 2 chi cục rùi mà vẫn chưa được họ hướng dẫn đàng hoàng.
Em mới ra trường đã làm kế toán thuế, có nhiều chỗ chưa hiểu, mong được các anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tintinQ

Guest
2/10/14
28
20
3
34
Em chào các anh chị!
Sếp em có 3 nguồn thu nhập từ Tiền lương, Cho thuê nhà & Chuyển nhượng chứng khoán. Đối với 2 khoản thu nhập từ Cho thuê nhà & Chuyển nhượng chứng khoán sếp em đã bị khấu trừ ngay khi nhận thu nhập theo tỉ lệ ấn định của cơ quan thuế.
Vậy cuối năm khi quyết toán thuế TNCN thì chỉ cần quyết toán thu nhập từ tiền lương thôi; hay phải quyết toán cả 3 khoản thu nhập trên?
Nếu phải quyết toán cả 3 khoản thu nhập thì em phải làm thế nào? Tách riêng 3 cái ra; hay là cộng dồn hết vào tiền lương rồi tính theo biểu thuế luỹ tiến từng phần? Em lên chi cục thuế hỏi thì họ nói: "Thu nhập từ Chuyển nhượng CK nếu quyết toán thì tách ra", còn thu nhập từ Cho thuê nhà thì em hỏi 2 chi cục rùi mà vẫn chưa được họ hướng dẫn đàng hoàng.
Em mới ra trường đã làm kế toán thuế, có nhiều chỗ chưa hiểu, mong được các anh chị giúp đỡ.
Chào bạn!

Vấn đề Bạn đang gặp thông thường sẽ được xử lý như sau:

- Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán: có 2 lựa chọn tính nộp thuế

Cách thứ nhất, nộp thuế theo thuế suất 0,1% trên giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần.

Cách thứ hai, nộp thuế theo thuế suất 20% trên thu nhập tính thuế. Cá nhân chuyển nhượng chứng khoán phải tạm nộp thuế theo thuế suất 0,1% trên giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần. Cuối năm nếu có yêu cầu áp dụng thuế suất 20% trên thu nhập tính thuế thì thực hiện khai quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế. Khi quyết toán thuế, cá nhân áp dụng thuế suất 20% được trừ số thuế đã tạm nộp theo thuế suất 0,1% trong năm tính thuế.
Bạn tính lại, phương pháp nào có lợi cho mình thì làm nhé.

- Thu nhập từ tiền lương, tiên công và cho thuê nhà: Bạn cho mình địa chỉ email. Mình sẽ gửi file tính và cách tính để bạn tham khảo.

N

ngocchon1002

Guest
22/5/12
1
0
1
TPHCM
Chào bạn TintinQ!
Mình cũng đang vướng vụ quyết toán này, bạn vui lòng gởi mình file tính với nhé. Email của mình là: ngocchon1002@yahoo.com.
Thanks bạn!

H

htlong

www.ketoan.ga
23/2/06
59
18
8
Sài Gòn
www.ketoan.biz
Chào bạn!

Cách thứ nhất, nộp thuế theo thuế suất 0,1% trên giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần.

Cách thứ hai, nộp thuế theo thuế suất 20% trên thu nhập tính thuế. Cá nhân chuyển nhượng chứng khoán phải tạm nộp thuế theo thuế suất 0,1% trên giá chuyển nhượng chứng khoán từng lần. Cuối năm nếu có yêu cầu áp dụng thuế suất 20% trên thu nhập tính thuế thì thực hiện khai quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế. Khi quyết toán thuế, cá nhân áp dụng thuế suất 20% được trừ số thuế đã tạm nộp theo thuế suất 0,1% trong năm tính thuế.

- Thu nhập từ tiền lương, tiên công và cho thuê nhà: Bạn cho mình địa chỉ email. Mình sẽ gửi file tính và cách tính để bạn tham khảo.
Từ năm 2015, chỉ còn một phương pháp tính thuế, một mức thuế suất thuế TNCN đối với chuyển nhượng chứng khoán và bất động sản (Luật số 71/2014/QH13): chuyển nhượng bất động sản tính theo thuế suất 2% và chuyển nhượng chứng khoản tính theo thuế suất 0,1% trên giá chuyển nhượng từng lần.

• Like
Reactions: bichhong_92
B

bichhong_92

Guest
9/3/15
6
0
1
32
Chào bạn!

Email: vtbichhong.92@gmail.com
Em cám ơn rất nhiều ^^

D

dunghoa090

Trung cấp
11/4/09
93
1
8
Tp HCM
cho mình hỏi, theo hướng dẫn thì luật chỉ quy định quyết toán thuế TNCN từ cho thuê nhà + tiền lương, còn khoản thu nhập như cho vay và từ chứng khoán thì nộp thuế TNCN theo luật định, nên mình nghĩ k gộp chung vào để làm QTTNCN cuối năm mà chỉ làm QTT với khoản cho thuê nhà & lương.
Vậy có đúng không.
Trường hợp nếu thu nhập cho thuê nhà < 100tr/ năm thì khoản này có cộng vào lương để lám QTTTNCN không.
Anh/chị nào rõ thì thông tin chỉ giúp em với ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA