Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký người phụ thuộc

• Thread starter mychidtk
  • Ngày gửi
M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh
Các bác cho em hỏi đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ thuế TNCN theo mẫu 16/ĐK-TNCN hay là BK05-3 và nếu nộp online thì các chứng từ chứng minh mình phải đến tận cơ quan thuế nộp hay sao ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Các bác cho em hỏi đăng ký người phụ thuộc để giảm trừ thuế TNCN theo mẫu 16/ĐK-TNCN hay là BK05-3 và nếu nộp online thì các chứng từ chứng minh mình phải đến tận cơ quan thuế nộp hay sao ạ?
Hiện nay đăng ký MST Người phụ thuộc cũng sẽ tương tự như đăng ký MST cá nhân, chỉ cần làm online.
Kể cả Người phụ thuộc đó đã từng đc cấp MST rồi hay chưa, thì khi nhân viên báo đăng ký mới NPT, bạn vẫn làm mẫu 16 nộp online, đó chính là cơ sở để cơ quan thuế tính NPT đó đc đăng ký giảm trừ cho nhân viên đó tại công ty của bạn từ thời điểm nào.
Còn mẫu 16 ở trên HTKK, bạn in ra, và có thể nộp theo từng quý cũng được. Còn để quyết toán thuế TNCN 2014, thì bạn nộp trước thời điểm quyết toán thuế.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Khai người phụ thuộc để được cấp mã số online, Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lưu giữ tại Công ty và xuất trình khi cơ quan chức năng yêu cầu.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Khai người phụ thuộc để được cấp mã số online, Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lưu giữ tại Công ty và xuất trình khi cơ quan chức năng yêu cầu.
Có thể cho mình hỏi nộp online qua trang web nào ko? vẫn làm ở mẫu 16 rồi nộp hả bạn?

• Like
Reactions: buiminhdinh
B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP

Hiện nay đăng ký MST Người phụ thuộc cũng sẽ tương tự như đăng ký MST cá nhân, chỉ cần làm online.
Kể cả Người phụ thuộc đó đã từng đc cấp MST rồi hay chưa, thì khi nhân viên báo đăng ký mới NPT, bạn vẫn làm mẫu 16 nộp online, đó chính là cơ sở để cơ quan thuế tính NPT đó đc đăng ký giảm trừ cho nhân viên đó tại công ty của bạn từ thời điểm nào.
Còn mẫu 16 ở trên HTKK, bạn in ra, và có thể nộp theo từng quý cũng được. Còn để quyết toán thuế TNCN 2014, thì bạn nộp trước thời điểm quyết toán thuế.

Em cũng đang bị vướng trong đăng ký người phụ thuộc đã có mã số thuế cho năm 2014.

Hôm trước, em nộp mẫu 16 ĐK-tncn file giấy lên chi cục thuế quận 1 nhưng được yêu cầu phải khai online. Mà em thấy khai online không có mẫu 16 ĐK anh chị ơi. Vậy để được giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc 2014 em phải lập mẫu nào để khai online ạ, bên em vẫn chưa quyết toán thuế tncn.

Anh chị giúp với, em rối quá rồi.

B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP

Em cũng đang bị vướng trong đăng ký người phụ thuộc đã có mã số thuế cho năm 2014.

Hôm trước, em nộp mẫu 16 ĐK-tncn file giấy lên chi cục thuế quận 1 nhưng được yêu cầu phải khai online. Mà em thấy khai online không có mẫu 16 ĐK anh chị ơi. Vậy để được giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc 2014 em phải lập mẫu nào để khai online ạ, bên em vẫn chưa quyết toán thuế tncn.

M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh
Mình cũng đang thắc mắc là mẫu 16 DK-TNCN không có trong HTKK :
- Có phải là mẫu 16 DK-TNCN đưa cho nhân viên muốn đăng ký người phụ thuộc làm 2 bản và lưu công ty
- Dựa vào mẫu 16 DK-TNCN khai trên mẫu BK05-3 (16TH) và kết xuất gửi file này giống nộp thuế hàng tháng.
Còn các giấy tờ chứng minh người phụ thuộc thì nộp trực tiếp lên cơ quan thuế hay sao em không rõ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Nếu đã lập mẫu 16/TH trong HTKK 3.3.0 thì khai online mẫu 05-3/BK-TNCN tải dữ liệu từ mẫu 16/TH vào 05-3/BK-TNCN (khai trong HTKK 3.3.0 rồi nộp online hoặc khai online đều được đó)
Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lưu giữ tại công ty và xuất trình khi cơ quan chức năng yêu cầu, không phải nộp cho thuế

• Like
Reactions: xuantham and BYS
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Bạn cài đặt phần mềm htkk 3.3.0, vào mục "Quyết toán thuế TNCN" -> "Bảng tổng hợp đăng ký NPT giảm trừ gia cảnh". sau đó kết xuất file xml nộp qua trang web tncnonline.com.vn (mục "Người phụ thuộc"). Chờ 2-3 ngày làm việc sẽ có kết quả về MST của NPT ở tại trang web tncnonline.com.vn :)

• Like
Reactions: BYS
B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP
Nếu đã lập mẫu 16/TH trong HTKK 3.3.0 thì khai online mẫu 05-3/BK-TNCN tải dữ liệu từ mẫu 16/TH vào 05-3/BK-TNCN (khai trong HTKK 3.3.0 rồi nộp online hoặc khai online đều được đó)
Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc lưu giữ tại công ty và xuất trình khi cơ quan chức năng yêu cầu, không phải nộp cho thuế
Bạn cài đặt phần mềm htkk 3.3.0, vào mục "Quyết toán thuế TNCN" -> "Bảng tổng hợp đăng ký NPT giảm trừ gia cảnh". sau đó kết xuất file xml nộp qua trang web tncnonline.com.vn (mục "Người phụ thuộc"). Chờ 2-3 ngày làm việc sẽ có kết quả về MST của NPT ở tại trang web tncnonline.com.vn :)

Dạ cho em hỏi thêm, NV này phát sinh người phụ thuộc (người phụ thuộc đã có mã số thuế) từ tháng 11/2014 nhưng đến giờ em mới đăng ký người phụ thuộc vậy trong mẫu 05-3 BK-TNCN em sẽ ghi thời giạn tính giảm trừ là tháng 11 hay tháng 3 ạ?

Em đăng ký trễ vậy có được giảm trừ ng phụ thuộc tháng 11 và tháng 12 không?

Khai online trên iHTKK v3.1.0, mục tờ khai quyết toán thuế tncn, bảng kê thông tin người phụ thuộc thì em chỉ nộp mỗi bảng kê 05-3 BK-TNCN này thôi, còn về quyết toán thuế TNCN miễn sao em khai chậm nhất ngày 31/03/2015 là được đúng ko ạ?
Hay em phải khai cả trong web tncnonline.com.vn (mục "Người phụ thuộc") nữa? Mà phần đăng nhập PIT online cho tổ chức, cá nhân em không đăng nhập được.
Anh chị, hướng dẫn em với.. Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm... Em cám ơn nhiều lắm a

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Dạ cho em hỏi thêm, NV này phát sinh người phụ thuộc (người phụ thuộc đã có mã số thuế) từ tháng 11/2014 nhưng đến giờ em mới đăng ký người phụ thuộc vậy trong mẫu 05-3 BK-TNCN em sẽ ghi thời giạn tính giảm trừ là tháng 11 hay tháng 3 ạ?

Em đăng ký trễ vậy có được giảm trừ ng phụ thuộc tháng 11 và tháng 12 không?
=> Không quan tâm là đã có MST NPT từ bao giờ bạn nhé, chỉ quan tâm đến bản giấy mẫu 16 bạn nộp cho Cơ quan thuế đc tính giảm trừ từ thời gian nào thôi. Kế cả nếu đăng ký muộn, nhưng cơ quan thuế kiểm tra giấy tờ mà đồng ý giảm trừ từ tháng nào thì tính từ tháng đó.

Khai online trên iHTKK v3.1.0, mục tờ khai quyết toán thuế tncn, bảng kê thông tin người phụ thuộc thì em chỉ nộp mỗi bảng kê 05-3 BK-TNCN này thôi, còn về quyết toán thuế TNCN miễn sao em khai chậm nhất ngày 31/03/2015 là được đúng ko ạ?
Hay em phải khai cả trong web tncnonline.com.vn (mục "Người phụ thuộc") nữa? Mà phần đăng nhập PIT online cho tổ chức, cá nhân em không đăng nhập được. => Trong hệ thống kê khai, để đăng ký MST NPT, bạn vào mục "Bảng tổng hợp đăng ký NPT giảm trừ gia cảnh" nhé, nhập thông tin, kết xuất ra file xml, lên trang web vào mục "Người phụ thuộc" và đăng ký trên đó.

Anh chị, hướng dẫn em với.. Em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm... Em cám ơn nhiều lắm a

H

Hoài Xoài

Guest
27/9/14
5
0
1
31
Cho em hỏi là em đã nộp BẢNG TỔNG HỢP ĐĂNG KÝ NGƯỜI PHỤ THUỘC GIẢM TRỪ GIA CẢNH để đăng ký giảm trừ cho 1 anh ở cty. Anh ấy đăng ký cho mẹ và con trai. Em đã nộp qua mạng và nộp ở cả bản cứng và chi cục thuế đã đóng dấu. Em lên mạng down kết quả trả về là : "Kiểm tra nghiệp vụ có lỗi : Trùng thông tin giấy tờ tùy thân với MST 8367665067 và MST 8290577979" .
Em hỏi thì anh ấy bảo đã từng đăng ký giảm trừ gia cảnh ở cty cũ rồi nhưng giờ k xin lại giấy xác nhận được nữa.
Em chưa nộp hồ sơ chứng mình người phụ thuộc cho chi cục thuế. Nếu người phụ thuộc đã có MST rồi và em đã nộp bảng tổng hợp đăng ký NPT thì có thể giảm trừ cho anh ấy chưa ạ? Hay mình phải làm lại hồ sơ cho anh ấy ạ?
Ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với ạ!

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cho em hỏi là em đã nộp BẢNG TỔNG HỢP ĐĂNG KÝ NGƯỜI PHỤ THUỘC GIẢM TRỪ GIA CẢNH để đăng ký giảm trừ cho 1 anh ở cty. Anh ấy đăng ký cho mẹ và con trai. Em đã nộp qua mạng và nộp ở cả bản cứng và chi cục thuế đã đóng dấu. Em lên mạng down kết quả trả về là : "Kiểm tra nghiệp vụ có lỗi : Trùng thông tin giấy tờ tùy thân với MST 8367665067 và MST 8290577979" .
Em hỏi thì anh ấy bảo đã từng đăng ký giảm trừ gia cảnh ở cty cũ rồi nhưng giờ k xin lại giấy xác nhận được nữa.
Em chưa nộp hồ sơ chứng mình người phụ thuộc cho chi cục thuế. Nếu người phụ thuộc đã có MST rồi và em đã nộp bảng tổng hợp đăng ký NPT thì có thể giảm trừ cho anh ấy chưa ạ? Hay mình phải làm lại hồ sơ cho anh ấy ạ?
Ai có kinh nghiệm thì chỉ giúp em với ạ!
Tra cứu 2 mã số đó có đúng là của người phụ thuộc của người đó không? Nếu đúng thì làm lại quyết toán thuế có đầy đủ mã số người phụ thuộc nộp lại vì vẫn thời hạn quyết toán; nếu không đúng thì báo cho CQ thuế xử lý trùng số CMND

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Cho mình hỏi CTy mình có người nuôi mẹ già nhưng không có số CMT, chỉ có giấy xác nhận của chính quyền địa phương là có QH với người lao động thì bg khai thế nào trên mẫu bảng kê 05-3 BK-TNCN? Mình vướng chưa in ra đc để nộp online.
VÀ đã kê khai trên bảng kê 05-3 BK-TNCN thì có cần phải kê lại trên 16/ĐK-TNCN nữa không? Bối rối quá.
Thanks

P

P-hạnh

Guest
19/3/15
2
0
1
32
Như trường hợp làm mẫu 21b/XN-TNCN mà địa phương không xác nhận thì có được tính giảm trừ không ạ. Làm giấy trong t2/2015 nhưng địa phương nói là cắt giảm thủ tục không cần xác nhận nữa và em cứ để vậy áp vô tính giảm trừ cho ng đó luôn. Trong năm 2014 NPT cuae NNT đo có bán nhà và ngoài ra không có thêm thu nhập nào khác (đã ngoài độ tuổi lđ nha A/c), và e đã đăng ký qua mạng rồi giờ lo ko biết sau này thuế có loại ra không nữa. Mong A/c chỉ giáo với ạ.

B

boden

Sơ cấp
7/8/09
28
1
1
Tp HCM
Trong bảng tổng hợp đăng ký NPT giảm trừ gia cảnh, nó ko cho phép cá nhân tự khai người phụ thuộc, mà phải là công ty đăng ký thì phần mềm mới cho phép.
Có cách nào để cá nhân tự đăng ký NPT cho bản thân khi cá nhân tự quyết toán thuế không?
Mọi người chỉ giáo giúp mình nhé!

P

P-hạnh

Guest
19/3/15
2
0
1
32
Ra cơ quan thuế đang ký đi bạn!

L

lyly86

Guest
29/8/08
41
1
8
38
tp.hcm

Híc, mình gửi lên trang tncnonline.vn từ ngày 19/05/2015 mà đến nay thì trạng thái vẫn là " chưa phê duyệt" là sao? Cả nhà gặp trường hợp này chưa ạh?. Cty mình thuộc chi cục thuế quận 10 quản lý. Tháng 5 mình mới đăng ký cho thời điểm từ tháng 01/2015 được hok cả nhà?