Mỗi tuần một chuyên đề

tra cứu mã số thuế người phụ thuộc đăng kí bằng giấy

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Chào cả nhà, lúc trước mình đã đăng kí người phụ thuộc cho nhân viên ở công ty, đăng kí bằng giấy. Vậy làm cách nào để mình biết được mã số thuế của người phụ thuộc ạ.
Cám ơn cả nhà đã hướng dẫn

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Chào cả nhà, lúc trước mình đã đăng kí người phụ thuộc cho nhân viên ở công ty, đăng kí bằng giấy. Vậy làm cách nào để mình biết được mã số thuế của người phụ thuộc ạ.
Bạn điền các thông tin đã đăng ký trước kia vào hệ thống htkk 3.3.0, trong mục "bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh", sau đó kết xuất XML, và nộp online qua trang web tncnonline.com.vn (phần "Người Phụ thuộc").
Sau đó chờ cơ quan thuế phản hồi lại kết quả (thường là 2-3 ngày làm việc) ở trên trang tncnonline.com.vn. Bạn sẽ tìm thấy MST của người phụ thuộc.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn điền các thông tin đã đăng ký trước kia vào hệ thống htkk 3.3.0, trong mục "bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh", sau đó kết xuất XML, và nộp online qua trang web tncnonline.com.vn (phần "Người Phụ thuộc").
Sau đó chờ cơ quan thuế phản hồi lại kết quả (thường là 2-3 ngày làm việc) ở trên trang tncnonline.com.vn. Bạn sẽ tìm thấy MST của người phụ thuộc.
Uả bạn lúc trước mình đã đăng kí mẫu 16/dk-tncn rồi mà giờ phải đăng kí lại nữa hả bạn?

S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
you lên trang: http://www.tncnonline.com.vn/Pages/Nguoiphuthuoc.aspx
này để xem nè, điền đầy đủ thông tin doanh nghiệp rồi đăng nhập vào "tra cứu file" tải file đó về mà xem. Lưu ý lúc trước đăng ký trên trang nào thì bây giờ lên trang đó xem và tải về.... (nếu ko biết ngày cấp mst cty thì vào đây: http://www.tncnonline.com.vn/Pages/TracuuMST.aspx )
Chúc bạn làm tốt...!
Mình đã vô trang đó rồi, ko có bạn ak :(

S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho
Làm sao ko có được, tui đăng ký năm 2012, đến giờ lên tra cứu lại vẫn còn đó chứ mất đi đâu được. Nếu lúc trước đăng ký = giấy thì ngta sẽ trả lại kết quả cũng = giấy, chắc là làm mất rồi phải hem.
Còn ko thì lên phòng Hỗ Trợ Tuyên Truyền của nơi Thuế quản lý cty bạn mà xin lại chứ có gì đâu.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Làm sao ko có được, tui đăng ký năm 2012, đến giờ lên tra cứu lại vẫn còn đó chứ mất đi đâu được. Nếu lúc trước đăng ký = giấy thì ngta sẽ trả lại kết quả cũng = giấy, chắc là làm mất rồi phải hem.
Còn ko thì lên phòng Hỗ Trợ Tuyên Truyền của nơi Thuế quản lý cty bạn mà xin lại chứ có gì đâu.
Mình đã nói ở trên là mình đăng kí bằng giấy rồi, người ta trả lại một bản mẫu 16/dk-tncn chứ làm gì có mst người phụ thuộc đâu bạn, nếu phải lên thuế thì mình không đăng ở đây để hỏi rồi

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Mình đã nói ở trên là mình đăng kí bằng giấy rồi, người ta trả lại một bản mẫu 16/dk-tncn chứ làm gì có mst người phụ thuộc đâu bạn, nếu phải lên thuế thì mình không đăng ở đây để hỏi rồi
Đã nộp bằng giấy rồi thì ko pải nộp lại. Nhưng để kiểm tra MST NPT, thì phải nộp online, và kết quả cũng trả online trên trang web của cục thuế tncnonline.com.vn bạn nhé!

• Like
Reactions: Lặng Yên
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Uả bạn lúc trước mình đã đăng kí mẫu 16/dk-tncn rồi mà giờ phải đăng kí lại nữa hả bạn?
Đấy là bản giấy nộp trực tiếp tại cơ quan thuế.
Giờ bạn chỉ cần nộp online (kết xuất file xml từ htkk3.3.0, sau đó nộp online qua trang tncnonline.com.vn), kết quả cũng sẽ trả online nhé (tương tự như bạn đăng ký MST TNCN cho nhân viên mới ấy).

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Đã nộp bằng giấy rồi thì ko pải nộp lại. Nhưng để kiểm tra MST NPT, thì phải nộp online, và kết quả cũng trả online trên trang web của cục thuế tncnonline.com.vn bạn nhé!
Tại vì hôm qua đi tập huấn thuế, chi cục thuế có nói " tổ chứ, cá nhân phải khai 100% người phụ thuộc mà công ty đã tính giảm trừ gia cảnh 2014 vào bảng kê 05-3" nên mình mới tìm hiểu xem NPT đã có MST để đi nộp mẫu này đó.

H

Hoài Xoài

Guest
27/9/14
5
0
1
31
Cho em hỏi là em đã nộp BẢNG TỔNG HỢP ĐĂNG KÝ NGƯỜI PHỤ THUỘC GIẢM TRỪ GIA CẢNH để đăng ký giảm trừ cho 1 anh ở cty. Anh ấy đăng ký cho mẹ và con trai. Em đã nộp qua mạng và nộp ở cả bản cứng và chi cục thuế đã đóng dấu. Em lên mạng down kết quả trả về là : "Kiểm tra nghiệp vụ có lỗi : Trùng thông tin giấy tờ tùy thân với MST 8367665067 và MST 8290577979" .
Em hỏi thì anh ấy bảo đã từng đăng ký giảm trừ gia cảnh ở cty cũ rồi nhưng giờ k xin lại giấy xác nhận được nữa.
Em chưa nộp hồ sơ chứng mình người phụ thuộc cho chi cục thuế. Nếu người phụ thuộc đã có MST rồi và em đã nộp bảng tổng hợp đăng ký NPT thì có thể giảm trừ cho anh ấy chưa ạ? Hay mình phải làm lại hồ sơ cho anh ấy ạ?

B

Baomuahe18

Guest
2/3/15
1
0
1
34
Cho em hỏi 1 chút ah. Trường hợp của em cũng giống bạn Lặng Yên. Bây giờ làm mẫu 16TH thì phần đăng ký Từ tháng phát sinh nuôi dưỡng. VD T1/2011, thì thể hiện T1/2011 hay năm 2014

S

storylove1986

Trung cấp
22/5/10
70
11
8
37
cantho
bạn: Hoài Xoài ,
- hồ sơ chứng minh ng phụ thuộc ko phải nộp chi cục thuế đâu bạn, để ở cty lưu trữ khi nào cục thuế kiểm tra thì trình cho họ.
- cái quan trọng là anh kia: xin thôi ko tính giảm trừ gia cảnh ở cty cũ chưa, chứ nếu ko, qua cty mới cũng ko có đăng ký giảm trừ gia cảnh được đâu. Nếu cty cũ đã điều chỉnh ko tính giảm trừ gia cảnh cho anh đó rồi thì bây giờ bạn cũng làm mẫu 16-TH để đăng ký giảm trừ cho anh kia ở cty bạn.
- đăng ký giảm trừ chỉ đăng ký 1 lần tại 1 chỗ làm thôi.

bạn: baomuahe 18:
- quyết toán năm nào thì bạn ghi năm đó chứ liên quan gì năm 2011 nữa. phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng tháng nào thì ghi tháng đó.

B

boden

Sơ cấp
7/8/09
28
1
1
Tp HCM
Đăng ký người phụ thuộc phải do công ty đăng ký, chứ cá nhân tự quyết toán không tự đăng ký được phải không mọi người?
Vì mình làm trên HTKK 3.3.0 thì nó ko cho phép MST của người nộp thuế trùng với MST ở mục [03].

L

lyly86

Guest
29/8/08
41
1
8
38
tp.hcm
Bạn storylove1986 cho mình hỏi:
Trường hợp mình cũng giống bạn Hoài Xoài. Mình đăng kí NPT là mẹ mình vào mẫu 16TH nhưng kết quả trả về là" Trùng thông tin giấy tời tuỳ thân với MST: 123456798.." Đây mà MST cá nhân của mẹ mình.
Vậy mình có được giảm trừ NPT khi quyết toán thuế cá nhân không?
Và hồ sơ giải trình với thuế có phải là kết quả trả về của Tổng cục thuế "Bảng tổng hợp đăng kí người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh" với lỗi trùng này không?

Help help!

T

ThanhHuong141

Guest
23/2/11
4
0
1
tp hcm
Mình làm bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh gởi qua http://tncnonline.com.vn/ rồi và đã có kết quả rồi, nhưng giờ thuế gởi lại cho mình 1 bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh thông báo lỗi
Kiểm tra nghiệp vụ có lỗi : Trùng thông tin giấy tờ tùy thân với MST 8380961153
[TBODY] [/TBODY]
mst trùng lại là mst người phụ thuộc do bên http://tncnonline.com.vn/ trả về cho mình vậy giờ mình có phải làm gì ko vậy các bạn??

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình làm bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh gởi qua http://tncnonline.com.vn/ rồi và đã có kết quả rồi, nhưng giờ thuế gởi lại cho mình 1 bảng tổng hợp đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh thông báo lỗi
[TBODY] [/TBODY]
mst trùng lại là mst người phụ thuộc do bên http://tncnonline.com.vn/ trả về cho mình vậy giờ mình có phải làm gì ko vậy các bạn??
bạn đem cmnd photo lên phòng tin học ở chi cục thuế thử điều chỉnh được không?

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cuối cùng trường hợp của bạn có thể tra MST NPT online được không? Mình cũng đăng kí bằng giấy, nhưng mỗi lần vậy muốn biết MST NPT phải gọi lên cơ quan thuế hỏi. Hơi phiền!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Cuối cùng trường hợp của bạn có thể tra MST NPT online được không? Mình cũng đăng kí bằng giấy, nhưng mỗi lần vậy muốn biết MST NPT phải gọi lên cơ quan thuế hỏi. Hơi phiền!
Mình chưa biết bạn, cuối cùng thì mình không làm việc liên quan đến nó nữa nên mình cũng ít quan tâm đến

B

Bảo Hà Anh

Sơ cấp
25/12/15
32
4
8
40
[TBODY] [/TBODY]
Mình cũng gặp trường hợp này rồi, lý do báo lỗi là người phụ thuộc đó đã được cấp mã số thuế rồi. Bạn lấy mst đó làm mst cho người phụ thuộc là chính xác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA