Thù lao HĐQT có ktrừ 10% thuế TNCN?

• Thread starter L'amour
  • Ngày gửi
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Chào các bạn.
Mình có đọc PL và TT về thuế TNCN nhưng mình không rõ về các khoản phải đóng thuế TNCN.
Công ty mình có trả lương cho giám đốc và phó giám đốc trên 5tr một tháng ( TNTX chịu thuế TNCN ). Đồng thời hai người này cũng tham gia vào HĐQT cty nên hàng tháng đựoc thêm 1tr/người tiền thù lao HĐQT, ngoài ra còn 3 TV HĐQT khác không tham gia vào HDSXKD của DN được trả thù lao 1tr/người. Khoản thù lao nào được lập thành bảng TT riềng và hạch toán: Nợ 642/Có 1111.
Mình đọc thấy TT có nói hình như khoản thù lao HĐQT này phải khtrừ 10% thuế TNCN ( mẫu 03b/TNTX ). Nhưng mình thấy thực chất khoản này đã bị loại ra khi tính thuế TNDN hoặc như một số cty cổ phần khác hach toán nợ TK3388/có 1111 và khi chia lợi tức cổ đông thì trừ vào phần lợi tức cổ đông được hưởng. như thế khoản này đã chịu thuế TNDN 28% rồi ( cty cổ phần thì các cổ đông là chủ DN ) nên nếu chịu thuế TNCN nữa thì bị đánh thuế 2 lần rất vô lý.
Vậy theo các bạn khoản thù lao này cty mình có phải ktrừ 10% không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nếu ghi là trả thù lao thì chắc chắn sẽ bị khấu tr­ù 10% khi chi trả thu nhập. Thuế TNCN là khoản DN phải thu họ nhà nước. Tuy nhiên nếu trong Nghị quyết HĐQT ghi là hàng tháng các thành viên HĐQT được hưởng luơng trách nhiệm là 1trđ/tháng thì ko bị khấu trù 10% khi chi trả.Thân

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Trong BB họp HĐQT cty ghi rõ là tiền thù lao HĐQT nên cũng khó cho là lương trách nhiệm vì TVHĐQT không trực tiếp tham gia vào hđ SXKD của DN.
Mình cũng còn một thắc mắc nữa:
Giám đốc và phó giám đốc ngoài lương còn được phụ cấp tiền điện thoại: 800.000đ và 600.000đ/tháng. Khoản này chắc cũng phải đóng thuế TNCN?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Không các khoản phụ cấp tiền điện thoại khi thanh toán có HĐ ko phải tính thuế đâu.

S

Song Huong

Cao cấp
...
Tuy nhiên nếu trong Nghị quyết HĐQT ghi là hàng tháng các thành viên HĐQT được hưởng luơng trách nhiệm là 1trđ/tháng thì ko bị khấu trù 10% khi chi trả.Thân
Bạn vui lòng cho hỏi trường hợp bạn nói ở trên được qui định ở văn bản nào?
Xin cảm ơn.

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Không các khoản phụ cấp tiền điện thoại khi thanh toán có HĐ ko phải tính thuế đâu.

Mình biết là có HĐ thì ko phải chịu thuế TNCN nhưng cty mình phụ cấp điện thoại một mức cố định chi trả bằng tiền mặt không có HĐơn, nếu dùg vượt số này thì cá nhân tự chi trả. Nên mình nghĩ khoản này cũng phải tính thuế TNCN.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Chào các bạn.
Mình có đọc PL và TT về thuế TNCN nhưng mình không rõ về các khoản phải đóng thuế TNCN.
Công ty mình có trả lương cho giám đốc và phó giám đốc trên 5tr một tháng ( TNTX chịu thuế TNCN ). Đồng thời hai người này cũng tham gia vào HĐQT cty nên hàng tháng đựoc thêm 1tr/người tiền thù lao HĐQT, ngoài ra còn 3 TV HĐQT khác không tham gia vào HDSXKD của DN được trả thù lao 1tr/người. Khoản thù lao nào được lập thành bảng TT riềng và hạch toán: Nợ 642/Có 1111.
Mình đọc thấy TT có nói hình như khoản thù lao HĐQT này phải khtrừ 10% thuế TNCN ( mẫu 03b/TNTX ). Nhưng mình thấy thực chất khoản này đã bị loại ra khi tính thuế TNDN hoặc như một số cty cổ phần khác hach toán nợ TK3388/có 1111 và khi chia lợi tức cổ đông thì trừ vào phần lợi tức cổ đông được hưởng. như thế khoản này đã chịu thuế TNDN 28% rồi ( cty cổ phần thì các cổ đông là chủ DN ) nên nếu chịu thuế TNCN nữa thì bị đánh thuế 2 lần rất vô lý.
Vậy theo các bạn khoản thù lao này cty mình có phải ktrừ 10% không?
Về vấn đề này xin trả lời rõ:
Giám đốc và phó giám đốc phải chịu thuế TNCN thường xuyên cho tất cả các khoản như: Phụ cấp HĐQT, Tiền điện, điện thoại.... kể cả tiền mămăm trưa (nếu trả bằng tiền) tính tổng thu nhập một tháng.
Thù lao cho mấy bác trong HĐQT nhưng không tham gia vào HDSXKD thì khấu trừ 10% tổng thù lao.
Các khoản thù lao cho HĐQT được phép tính vào chi phí khi tính thuế TNDN.

S

Song Huong

Cao cấp

Điểm 2, mục IV, phần B thông tư 128/2003/TT-BTC hướng dẫn các khoản không được tính vào chi phí hợp lý: Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

Thân

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Cảm ơn Bong 05, bác VAT và Song huong. Các khoản trên đúng là phải đóng thuế TNCN theo NĐ147, TT81 và TT 12. Nhưng bác VAT ơi, thù lao HĐQT thì phải loại ra khi tínhthuế TNDN, nếu chấp nhận thì chắc chỉ thù lao của giám đốc và phó giám đốc thôi vì trực tiếp tham gia điều hành cty, các bác quản lý thuế cty em ko chấp nhận khoản này đâu. Một sô cty lớn, qmô và chi phí quá lớn, nên họ trốn khoản này ko loại ra khi tính thuế TNDN, các bác thuế khi ktra do thời gian ngắn nên ko phát hiện ra hết vì khoản này quá nhỏ so với các chi phí khác trọng yếu hơn, công ty em cbộ quản lý chặt lắm ạ

Sửa lần cuối:
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Về vấn đề này xin trả lời rõ:
Giám đốc và phó giám đốc phải chịu thuế TNCN thường xuyên cho tất cả các khoản như: Phụ cấp HĐQT, Tiền điện, điện thoại.... kể cả tiền mămăm trưa (nếu trả bằng tiền) tính tổng thu nhập một tháng.
Thù lao cho mấy bác trong HĐQT nhưng không tham gia vào HDSXKD thì khấu trừ 10% tổng thù lao.

Khoản này đúng

Khoản này không đúng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA