Phiếu xuất, nhập kho

• Thread starter phamtrinh086
  • Ngày gửi
Đ

Đỗ Như Trang

Guest
29/12/06
16
0
0
40
Quảng Ninh
Đọc thấy mọi ng hỏi về PXK Và PNK em mới giật mình vì từ trước đến nay em chẳng ghi PXN mỗi khi nhập xuất hàng gì cả. Cho em hỏi tí:vậy khi viết PXN thì ghi giá trị hàng hóa chưa có GTGT hay đã có GTGT rồi ạ?Đừng cười e khi hỏi câu này nhé. vì ko biết mới hỏi mà,
VD: Khi e nhập hàng về có hóa đơn liên 2 rồi vậy khi em nhập em kho em ghi số tiền chưa có GTGT hay là có GTGT rôì, cả khi XK cũng thế
Cảm ơn mọi ng nhiều nhhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Đọc thấy mọi ng hỏi về PXK Và PNK em mới giật mình vì từ trước đến nay em chẳng ghi PXN mỗi khi nhập xuất hàng gì cả. Cho em hỏi tí:vậy khi viết PXN thì ghi giá trị hàng hóa chưa có GTGT hay đã có GTGT rồi ạ?Đừng cười e khi hỏi câu này nhé. vì ko biết mới hỏi mà,
VD: Khi e nhập hàng về có hóa đơn liên 2 rồi vậy khi em nhập em kho em ghi số tiền chưa có GTGT hay là có GTGT rôì, cả khi XK cũng thế
Viết phiếu nhập kho theo số tiền chưa có thuế bạn ạ.

Zara

Zara

Sơ cấp
15/2/05
16
0
1
Vung Tau
Nhân tiện các bác cho em hỏi luôn là nếu làm cho đúng quy trình thì khi xuất nhập kho để bán (mua) hàng thì phải làm phiếu xuất nhập kho nhưng việc định khoản (ghi bút toán) vào sổ cái thì ghi theo chứng từ nào ạ? Chắc chắn là không thể ghi cả hóa đơn và phiếu nhập rồi, có lẽ là ghi hóa đơn thôi các bác nhỉ còn phiếu nhập kho thì kệ nó mặc dù trên phiếu cũng phải ghi rõ tài khoản và giá trị nhập hàng hóa.
Tốt nhất là trên phiếu nhập kho,phần diễn giải bạn nên ghi rõ số HĐ để sau này dễ dàng đối chiếu.
Khi ĐK vào sổ,mình ghi HĐ ,nhưng vẫn ghi chú thêm số PN để sau này dễ tìm kiếm hoặc đối chiếu

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh

Bạn ghi giá vốn thôi, tức là giá chưa có thuế GTGT. Theo mình nghĩ là khi xuất ra thì bạn cũng có lúc không ghi giống như trên hóa đơn, Công ty bạn dùng phương pháp nào đã ví dụ theo phương pháp bình quân gia quyền hay phương pháp nào. tớ ví dụ là nếu dùng phương pháp bình quân thì đơn giá bình quân. Nhập vào 1 lô hàng 10 triệu thì bạn hãy ghi lên phiếu nhập kho là giá trị 10 triệu, và xuất luôn ,khi xuất ra 11 triệu thì bạn không ghi là 11 như trên hóa đơn mà bạn ghi phiếu xuất kho là giá vốn 10 triệu. Như vậy sổ chi tiết vật liệu sẽ mới cân bằng được. Mình là dân kế mới không biết có đúng ko? xin các bác thỉnh giáo thêm, Mình không làm ở lĩnh vực này nên ko biết nhiều. Có phải vậy không nhỉ ? không biết thì mới hỏi mà

H

Han Phuong

Guest
7/5/07
25
0
0
40
Hai Duong
Ben minh cung khong co thu kho la ke toan minh biet la phai tuan thu dung thu tuc nhap xuat kho nhung ai co cach nao giup minh lam moi viec nhanh hon van dung thu tuc va hieu qua ko? Cam on nhieu minh moi vao dien dan nen con bo ngo.

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Ben minh cung khong co thu kho la ke toan minh biet la phai tuan thu dung thu tuc nhap xuat kho nhung ai co cach nao giup minh lam moi viec nhanh hon van dung thu tuc va hieu qua ko? Cam on nhieu minh moi vao dien dan nen con bo ngo.

Công ty bạn không có thủ kho vậy ai theo dõi hàng nhập xuất tồn. Bạn kiêm luôn à, cũng có nhiều cách quản lý, bạn có thể dùng phần mền quản lý kho, hay nhập xuất tồn , Mỗi lần bạn nhập vào thì nó sẽ tính cho bạn tất cả. chúc bạn thành công

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
to : Namdinh8888. mình đã nhận được tin nhắn của bạn và mình đã gửi cho bạn phần NXK rồi. bạn hãy kiểm tra lại Email nhé, chúc bạn thành công

D

Duyên_34

Guest
Mọi người tư vẫn giúp Mình với !
Có NV như sau :
T10/2006 cty mình có bán 1 lô hàng kế toán hạch toán :
Nợ TK 632:20000
co tk 156 :20000
và nợ tk 111:44000
Có tk 511:40000
có tk 333.1:4000
, nhưng đến tháng T11/2007 lô hàng đó bị người mua xuất HD trả lại , và kế toán trước của mình làm như sau :
HD nhận hàng về kế toán ghi phiếu nhập kho :
Nợ tk 156:40000
co tk 632:40000
và : Nợ tk 531:40000
Nợ tk 333.1:4000
Có tk 111:44000
Theo như mình như này có ổn không ?
NV khi nhận hàng trả lại mình làm như sau :
trên phiếu nhập hàng ghi :
Nợ tk 156 :20000
Có tk 632 :20000
và :Nợ tk 531:40000
Nợ tk 333.1:4000
Có Tk 111:44000
Mình đang phân vân không biết là như thế nào, nếu kt trước cua rmình làm sai thì các bạn cho mình hướng giải quyết nhé , bởi 2006 đã nộp QT rồi số dư tk 156 như vậy minh thấy không ổn và chưa làm gì cả ?
Cảm ơn mọi người !!!

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Theo tôi thì phải hạch toán như cách của bạn mới đúng. Nếu không thể sửa được quyết toán thì phải hạch toán điều chỉnh giảm 156 vào năm nay thôi. Tiến hành lập biên bản kiểm kê ghi nhận nguyên nhân sai giá trị hàng tồn kho và hạch toán: Nợ 811/Có156

V

Vu Thi Thu Hang

Guest
7/11/05
21
0
1
quang ninh
"Xin hỏi các bác là chi phí vận chuyển nhập, xuất vật liệu thì hạch toán N/C 152. Nhưng có viết phiếu nhập, xuất kho và bảng kê không?"
Bạn ơi khi viết phiếu nhập, xuất vật liệu thì bạn chỉ ghi số lượng, khối lượng, kíchthước thôi à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA