Khấu hao TSCĐ

• Thread starter Trần Công Thái
  • Ngày gửi
T

Trần Công Thái

Guest
26/3/15
2
0
1
32
Giả sử DN mình có 1 cái ô tô trích khấu hao trong 7 năm, nhưng dùng đến năm 9 vẫn chạy tốt. Trong năm thứ 8,9 mình vẫn theo dõi TSCĐ ( ô tô ấy), nhưng k trích khấu hao. Nhưng sang năm thứ 10 mình nâng cấp chiếc xe ( làm tăng thời gian sử dụng hoặc giảm chi phí sử dụng) thì nguyên giá mới bằng bao nhiêu. Cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DrX

Trung cấp
19/11/14
75
27
18
35
Giả sử DN mình có 1 cái ô tô trích khấu hao trong 7 năm, nhưng dùng đến năm 9 vẫn chạy tốt. Trong năm thứ 8,9 mình vẫn theo dõi TSCĐ ( ô tô ấy), nhưng k trích khấu hao. Nhưng sang năm thứ 10 mình nâng cấp chiếc xe ( làm tăng thời gian sử dụng hoặc giảm chi phí sử dụng) thì nguyên giá mới bằng bao nhiêu. Cảm ơn mọi người!
1- Bạn khấu hao trong 7 năm thì qua năm 10 đã hết khấu hao
2- Bạn cho chi phí đó vào 242 hoặc 142 rồi phân bổ thì hợp lý hơn

T

Trần Công Thái

Guest
26/3/15
2
0
1
32
Ý mình là đến năm thứ 10 cái ô tô vẫn sử dụng tốt, rồi mình nâng cấp làm thời gian sử dụng kéo dài thêm 5 năm nữa. Vậy nguyên giá mới = Toàn bộ chi phí nâng cấp đó! Có đúng không???

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ý mình là đến năm thứ 10 cái ô tô vẫn sử dụng tốt, rồi mình nâng cấp làm thời gian sử dụng kéo dài thêm 5 năm nữa. Vậy nguyên giá mới = Toàn bộ chi phí nâng cấp đó! Có đúng không???

Theo QĐ: nếu bạn cải tạo, nâng cấp TSCĐ làm ..... thì toàn bộ chi phí được tăng NG và tiếp tục KH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA