Quyết toán TNCN với lao động làm có thu nhập nơi thứ 2 dưới 2 triệu đồng

• Thread starter hongdangkt35
  • Ngày gửi
H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
em có vấn đề này nhờ cả nhà xem giúp.
Em nhận làm kế toán ngoài với mức lương 1tr/ tháng, ngoài ra làm chính thức ở 1 công ty khác với mức lương 3,5tr/tháng, vậy em quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào với cả 2 nơi ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

heonoc

Guest
24/6/09
7
3
3
tp hcm
Vậy là công ty Bạn làm chính thức sẽ tính giảm trừ gia cảnh cho Bạn:

- Nếu thu nhập vãng lai 1tr/tháng của Bạn đã có khấu trừ 10% thuế TNCN( mình nghĩ Bạn đã có mã số thuế TNCN rồi), và Bạn không có yêu cầu quyết toán thuế phần thu nhập vãng lai này, thì Bạn vẫn có thể ủy quyền cho công ty Bạn làm chính thức để công ty quyết toán thuế TNCN phần thu nhập phát sinh tại công ty thay cho Bạn.

- Nếu thu nhập vãng lai 1tr/tháng của Bạn đã có khấu trừ 10% thuế TNCN, và Bạn có yêu cầu quyết toán thuế phần thu nhập vãng lai này, thì Bạn phải tự quyết toán. Bạn đề nghị 2 công ty cấp Chứng từ khấu trừ thuế TNCN và Thư xác nhận thu nhập để làm quyết toán. Bạn điền tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 09 và các phụ lục kèm theo trong HTKK. Khi đi nộp Tờ khai thì nhớ đem theo Chứng từ khấu trừ thuế TNCN, Thư xác nhận thu nhập, và hồ sơ người phụ thuộc (tất cả đều nên photo thêm 1 bộ nhé). Bạn nộp hồ sơ ở Chi cục thuế hay Cục thuế quản lý trực tiếp công ty mà Bạn ký hợp đồng chính thức( nơi tính giảm trừ gia cảnh cho Bạn)

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
Cảm ơn bạn, nhưng theo mình được biết thì thu nhập mỗi lần chi trả dưới 2 triệu đồng thì không phải khấu trừ 10%.vậy công ty này mình có phải làm quyết toán thuế không, hay ủy quyền cho công ty chính thức kia quyết toán

T

thanhlt313

Guest
26/3/15
10
0
1
35
công ty em có thuê giáo viên bên ngoài đến làm việc, mỗi tuần 1 buổi tháng là 1tr6. Em cứ làm hợp đồng 3 tháng 1 lần thì cả năm làm 4 lần sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội đúng ko cả nhà.
Em mới làm nên chưa biết nhiều mong các anh chị chỉ giúp

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
em có vấn đề này nhờ cả nhà xem giúp.
Em nhận làm kế toán ngoài với mức lương 1tr/ tháng, ngoài ra làm chính thức ở 1 công ty khác với mức lương 3,5tr/tháng, vậy em quyết toán thuế thu nhập cá nhân như thế nào với cả 2 nơi ạ.
Bạn được ủy quyền cho tổ chức chi trả thu nhập 3,5 triệu/tháng quyết toán thay, vì tại Điểm c4, c5, khoản 1, Điều 26, Thông tư 111/2013/TT-BTC sửa đổi bổ sung tại Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 ghi là:
"c4. Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.
c5. Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập từ cho thuê nhà, cho thuê quyền sử dụng đất có doanh thu bình quân tháng trong năm không quá 20 triệu đồng đã nộp thuế tại nơi có nhà cho thuê, có quyền sử dụng đất cho thuê nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.
"

• Like
Reactions: hongdangkt35
H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
Sẵn đề tài này, mình xin nêu thắc mắc về thu nhập chịu thuế TN cá nhân của lao động vụ việc hay thời vụ dưới 3 tháng. Nếu trong hợp dồng thời vụ có quy định trả cho người lao động có cả tiến ăn giữa ca thì khoản tiền ăn giữa ca này có được trừ ra khi xác định thu nhập chịu thuế TN Cá Nhân hay không?
Ví dụ cụ thể: ông A là lao động thời vụ có lương chính là 9 triệu/tháng + tiền ăn giữa ca là 300.000/tháng. Vậy khi xác định TNCT TNCN của ông A sẽ là 9.000.000 hay 9.300.000?

D

dennydang

Guest
23/3/11
5
1
1
36
hanoi
Bạn được ủy quyền cho tổ chức chi trả thu nhập 3,5 triệu/tháng quyết toán thay, vì tại Điểm c4, c5, khoản 1, Điều 26, Thông tư 111/2013/TT-BTC sửa đổi bổ sung tại Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 ghi là:
"c4. Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.
c5. Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động từ ba (03) tháng trở lên tại một đơn vị mà có thêm thu nhập từ cho thuê nhà, cho thuê quyền sử dụng đất có doanh thu bình quân tháng trong năm không quá 20 triệu đồng đã nộp thuế tại nơi có nhà cho thuê, có quyền sử dụng đất cho thuê nếu không có yêu cầu thì không quyết toán thuế đối với phần thu nhập này.
"

Nếu Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động dài hạn tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10%" thì phải làm quyết toán thế nào đây bác ACC4RUM?

N

nguyenthao8377

Trung cấp
11/4/10
85
31
18
Cầu Giấy - Hà Nội
công ty em có thuê giáo viên bên ngoài đến làm việc, mỗi tuần 1 buổi tháng là 1tr6. Em cứ làm hợp đồng 3 tháng 1 lần thì cả năm làm 4 lần sẽ không phải đóng bảo hiểm xã hội đúng ko cả nhà.
Em mới làm nên chưa biết nhiều mong các anh chị chỉ giúp
Luật BHXH mới quy định ký HĐ 1 tháng cũng phải tham gia đóng bảo hiểm bạn ạ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nếu Cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hợp đồng lao động dài hạn tại một đơn vị mà có thêm thu nhập vãng lai ở các nơi khác bình quân tháng trong năm quá 10 triệu đồng đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10%" thì phải làm quyết toán thế nào đây bác ACC4RUM?
Thì cá nhân đó thuộc đối tượng phải quyết toán và tự quyết toán với cơ quan thuế,

L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi
"
Bro xem lại đoạn bôi đen thiếu mất ý là : "đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10%" mà ở đây họ chưa được khấu trừ. Theo mình nghĩ thì cá nhân trên tổng thu nhập có 4,5trd/tháng thì ko thuộc đối tượng phải quyết toán chứ

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Bro xem lại đoạn bôi đen thiếu mất ý là : "đã được đơn vị trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10%" mà ở đây họ chưa được khấu trừ. Theo mình nghĩ thì cá nhân trên tổng thu nhập có 4,5trd/tháng thì ko thuộc đối tượng phải quyết toán chứ
Cá nhân có thuộc diện quyết toán hay không không phụ thuộc vào thu nhập nhận được nhiều hay ít, mà cứ là cá nhân có hợp đồng 3 tháng trờ lên có thu nhập do công ty chi trả thì công ty phải ghi vào quyết toán (05-1/BK-TNCN), nếu có giấy ủy quyền thì công ty quyết toán thay, không có ủy quyền thì không quyết toán thay; nếu hợp đồng dưới 3 tháng đã khấu trừ 10% thì ghi vào mẫu 05-2/BK-TNCN quyết toán của công ty,

• Like
Reactions: giacmomauhong
L

light2401

Guest
16/12/10
61
0
6
36
Ha noi
ở đây thớt hỏi là với TN thế kia thớt có phải đi quyết toán ko mà, còn công ty kê thì cứ kê thôi :D còn trường hợp ủy quyền thì cũng ko được vì ko thỏa mãn điều kiện đã khấu trừ tại nguồn ấy chứ

H

hongdangkt35

Sơ cấp
22/2/14
44
5
8
thanh hoa
Nếu ủy quyền cho công ty làm chính thức quyết toán thay thì khi kê khai mức thu nhập chịu thuế sẽ kê mức 3.5tr/ tháng hay cộng thêm cả 1tr thu nhập vãng lai ấy nữa cả nhà.

o0o alone o0o

o0o alone o0o

Guest
29/12/12
71
7
8
HCM
hức hức...sao cái vụ này mình rối quá
đọc hoài chưa thông
ví dụ : ông A và bà B đi làm ở cty Z
chị C đi làm ở cty Y
ông A bà B mở thêm cty AB
Chị C nhận cty AB về làm thêm.
chị C làm bảng lương cho ông A bà B và chị C mức lương từ 3-4 triệu. rồi làm bảng quyết toán thuế TNCN cho cty C theo mẫu 05/KK-TNCN
Tóm lại : cả 3 ngườ đều có thu nhập từ 2 nơi, nhưng lại làm như vậy là sai, đúng ko cả nhà ?
trong trường hợp này, ông A bà B phải tự quyết toán thuế TNCN, hoặc ủy quyền cho cty Z hoặc AB quyết toán thay ( khi ủy quyền cho cty này thì yêu cầu cty kia cấp chứng từ khấu trừ thuế)
Em hiểu vayạ đúng chưa ạ ?

H

hiennguyen23

Guest
24/7/14
62
2
8
TUY HÒA-PHÚ YÊN
Vậy tóm lại là thu nhập 2 nơi nhưng nơi thứ 2 dưới 2 triệu và tổng cộng thu nhập là 4.500.000 đ. thì trường hợp này có bị khấu trừ 10% tại nơi thứ 2 không và có phải lập tờ khai quyết toán không?.

P

phương pkt

Guest
8/10/15
29
2
8
29
Vậy tóm lại là thu nhập 2 nơi nhưng nơi thứ 2 dưới 2 triệu và tổng cộng thu nhập là 4.500.000 đ. thì trường hợp này có bị khấu trừ 10% tại nơi thứ 2 không và có phải lập tờ khai quyết toán không?.
Chị giải quyết được vấn đề này chưa, e ngồi tìm mãi mà chưa được
Chị biết thì chỉ giúp e với ạ

H

Huyền Đức2

Sơ cấp
11/10/17
14
1
3
41
Mình hỏi ké thêm chút với! theo quy định khi trả lương tháng < 2tr/tháng (hoặc lần)thì cty ko phải thu thuế TNCN, Khi Cty Quyết toán năm không đưa những người này lên trên hệ thống đc ko? nếu đưa lên họ có nguồn thu nhập nơi khác nữa, họ vẫn phải tự đi quyết toán cả phần thu nhập này ah? và họ vẫn phải nộp thuế nếu tổng mức lớn hơn mức phải nộp phải ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA