Mỗi tuần một chuyên đề

Công cụ, dụng cụ có được phân bổ 1 lần vào chi phí trong kỳ không ?

• Thread starter pmtc
  • Ngày gửi
P

pmtc

Guest
25/2/08
13
0
1
37
HN
Chào cả nhà, có một vấn đề mà em băn khoăn mãi mà chưa có câu trả lời cụ thể là: Doanh nghiệp có được quyền quyết định thời gian phân bổ của công cụ dụng cụ như (màn hình máy tính, bàn ghế...) tùy thuộc vào kết quả kinh doanh trong kỳ không (tất nhiên là dưới 3 năm theo TT 78 về thuế TNDN). Nếu bạn nào có văn bản nào quy định nào cụ thể của các cơ quan quản lý Nhà nước quy định về vấn đề này thì post lên cho mọi người tham khảo nhé.

Theo quan điểm cá nhân của mình thì các khoản chi phí này phải được phân bổ tùy theo thời gian sử dụng hữu ích của đông cụ dụng cụ vì một số lý do sau:
- Thứ nhất, Theo Chuẩn mực Kế toán số 01 về việc Ghi nhận chi phí:
+ Các chi phí được ghi nhận trong Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh phải tuân thủ nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí.
+ Một khoản chi phí được ghi nhận ngay vào Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ khi chi phí đó không đem lại lợi ích kinh tế trong các kỳ sau.
- Thứ hai, theo QĐ 15 hướng dẫn về nguyên tắc hạch toán tài khoản 153:
+ Trường hợp xuất dùng công cụ, dụng cụ một lần có giá trị lớn và có thời gian sử dụng vào sản xuất, kinh doanh dưới một năm thì giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng được ghi vào Tài khoản 142 “Chi phí trả trước ngắn hạn” và phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh cho các kỳ kế toán tháng hoặc quý trong năm.
+ Trường hợp công cụ, dụng cụ xuất dùng vào sản xuất, kinh doanh có giá trị lớn và có thời gian sử dụng cho sản xuất, kinh doanh trên một năm thì giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng được ghi vào Tài khoản 242 “Chi phí trả trước dài hạn” và phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh.

Rất mong các bạn chia sẻ !

Khóa học Quản trị dòng tiền
namkim

namkim

Trung cấp
Chào cả nhà, có một vấn đề mà em băn khoăn mãi mà chưa có câu trả lời cụ thể là: Doanh nghiệp có được quyền quyết định thời gian phân bổ của công cụ dụng cụ như (màn hình máy tính, bàn ghế...) tùy thuộc vào kết quả kinh doanh trong kỳ không (tất nhiên là dưới 3 năm theo TT 78 về thuế TNDN). Nếu bạn nào có văn bản nào quy định nào cụ thể của các cơ quan quản lý Nhà nước quy định về vấn đề này thì post lên cho mọi người tham khảo nhé.

Theo quan điểm cá nhân của mình thì các khoản chi phí này phải được phân bổ tùy theo thời gian sử dụng hữu ích của đông cụ dụng cụ vì một số lý do sau:
- Thứ nhất, Theo Chuẩn mực Kế toán số 01 về việc Ghi nhận chi phí:
+ Các chi phí được ghi nhận trong Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh phải tuân thủ nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí.
+ Một khoản chi phí được ghi nhận ngay vào Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ khi chi phí đó không đem lại lợi ích kinh tế trong các kỳ sau.
- Thứ hai, theo QĐ 15 hướng dẫn về nguyên tắc hạch toán tài khoản 153:
+ Trường hợp xuất dùng công cụ, dụng cụ một lần có giá trị lớn và có thời gian sử dụng vào sản xuất, kinh doanh dưới một năm thì giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng được ghi vào Tài khoản 142 “Chi phí trả trước ngắn hạn” và phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh cho các kỳ kế toán tháng hoặc quý trong năm.
+ Trường hợp công cụ, dụng cụ xuất dùng vào sản xuất, kinh doanh có giá trị lớn và có thời gian sử dụng cho sản xuất, kinh doanh trên một năm thì giá trị công cụ, dụng cụ xuất dùng được ghi vào Tài khoản 242 “Chi phí trả trước dài hạn” và phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh.

Rất mong các bạn chia sẻ !

Quy định chung:
Công cụ dụng cụ là những tài sản không đủ các tiêu chuẩn về giá trị, thời gian sử dụng quy định đối với tài sản cố định thì được ghi nhận là Công cụ dụng cụ.
- Theo Thông tư 45/2006/TT-BTC những tài sản có giá trị > 30tr là tài sản cố định. Như vậy những tài sản có giá trị < 30tr (29,999tr) là Công cụ dụng cụ.
- Vì giá trị của Công cụ dụng cụ là tương đối lớn nên sẽ tham gia vào nhiều kỳ hoạt động sản xuất kinh doanh của DN. Vì vậy kế toán phải tiến hành phân bổ công cụ dụng cụ sao cho phù hợp với tình hình thực tế của DN tuân thủ nguyên tắc phù hợp: 1 Doanh thu đi với 1 Chí phí.
- Bản chất của Phân bổ CCDC là việc đi xác định Giá trị của CCDC đã được dịch chuyển vào Chi phí của từng kỳ mục đích phục vụ cho quá trình hoạt động sản xuất kinh doanh của DN. Việc Phân bổ CCDC được thực hiện theo tình hình thực tế của Doanh nghiệp.
- Thời gian phân bổ một công cụ dụng cụ không được quá 3 năm
Theo Điểm d Khoản 2.2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp qui định:
“Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 3 năm.
- Không giống như TSCD, để phân bổ CCDC chúng ta dựa vào giá trị và thời gian sử dụng thực tế của DN ( nhưng không quá 3 năm, nếu phân bổ quá 3 năm thì phần sau 3 năm sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN)
CCDC có thể được phân loại làm:
- Với những CCDC có giá trị nhỏ, kế toán đưa luôn vào chi phí của tháng đó.
- CCDC phân bổ 2 kỳ hoạt động sản xuất kinh doanh của DN với tỷ lệ 50 – 50: lần đầu là khi đưa vào sử dụng và 50% còn lại là khi hỏng.
- CCDC phân bổ nhiều kỳ: chúng ta sẽ lập 1 bảng phân bổ CCDC và phân bổ theo giá trị và thời gian sử dụng thực tế của DN ( nhưng không quá 3 năm)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Quy định chung:

- Bản chất của Phân bổ CCDC là việc đi xác định Giá trị của CCDC đã được dịch chuyển vào Chi phí của từng kỳ mục đích phục vụ cho quá trình hoạt động sản xuất kinh doanh của DN. Việc Phân bổ CCDC được thực hiện theo tình hình thực tế của Doanh nghiệp.
- Thời gian phân bổ một công cụ dụng cụ không được quá 3 năm
Theo Điểm d Khoản 2.2 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp qui định:
“Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 3 năm.
- Không giống như TSCD, để phân bổ CCDC chúng ta dựa vào giá trị và thời gian sử dụng thực tế của DN ( nhưng không quá 3 năm, nếu phân bổ quá 3 năm thì phần sau 3 năm sẽ không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN)
CCDC có thể được phân loại làm:
- Với những CCDC có giá trị nhỏ, kế toán đưa luôn vào chi phí của tháng đó.
- CCDC phân bổ 2 kỳ hoạt động sản xuất kinh doanh của DN với tỷ lệ 50 – 50: lần đầu là khi đưa vào sử dụng và 50% còn lại là khi hỏng.
- CCDC phân bổ nhiều kỳ: chúng ta sẽ lập 1 bảng phân bổ CCDC và phân bổ theo giá trị và thời gian sử dụng thực tế của DN ( nhưng không quá 3 năm)

Bạn trích dẫn đầy đủ QĐ phân bổ CCDC nhưng vấn đề đặt ra: ( .. Doanh nghiệp có được quyền quyết định thời gian phân bổ của công cụ dụng cụ như (màn hình máy tính, bàn ghế...) tùy thuộc vào kết quả kinh doanh trong kỳ không ? .. )
Theo QĐ : ( Việc Phân bổ CCDC được thực hiện theo tình hình thực tế của Doanh nghiệp. .. )
Theo mình: Chu kỳ SX - KD của các DN dài, ngắn khác nhau vì vậy việc phân bổ cùng 1 loại CCDC của các DN cũng khác nhau đặc biệt là khi xác định PB CCDC ngắn hạn ( 1 năm ) thì tùy theo DN và kết quả hoạt động SX - KD trong kỳ để PB 100%, 50% ... là quyền của DN phân bổ trong năm đó. Còn khi đã xác định CCDC phải PB dài hạn 242 thì không thể PB 1 lần 100% được.

P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
Bác namkim cho em hỏi thêm là : Có tiêu chuẩn nào để xác định tỷ lệ phân bổ không? VD như giá trị bao nhiêu thì 50-50 và bao nhiêu thì cho luôn vào chi phí
Bên em mua điều hòa mất 9tr em định phân bổ 2 năm. Nhưng đọc bài của bác xong em lại muốn phân bổ 50-50

namkim

namkim

Trung cấp
Bạn trích dẫn đầy đủ QĐ phân bổ CCDC nhưng vấn đề đặt ra: ( .. Doanh nghiệp có được quyền quyết định thời gian phân bổ của công cụ dụng cụ như (màn hình máy tính, bàn ghế...) tùy thuộc vào kết quả kinh doanh trong kỳ không ? .. )
Theo QĐ : ( Việc Phân bổ CCDC được thực hiện theo tình hình thực tế của Doanh nghiệp. .. )
Theo mình: Chu kỳ SX - KD của các DN dài, ngắn khác nhau vì vậy việc phân bổ cùng 1 loại CCDC của các DN cũng khác nhau đặc biệt là khi xác định PB CCDC ngắn hạn ( 1 năm ) thì tùy theo DN và kết quả hoạt động SX - KD trong kỳ để PB 100%, 50% ... là quyền của DN phân bổ trong năm đó. Còn khi đã xác định CCDC phải PB dài hạn 242 thì không thể PB 1 lần 100% được.

Theo nguyên tắc kế toán thì việc phân bổ dần chi phí hình thành nên tài sản vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh phải phù hợp với thời gian sử dụng của tài sản đó. Việc trích khấu hao TSCĐ vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ theo quy định tính theo tháng kể từ ngày ghi tăng tài sản; do đó đối với công cụ, dụng cụ dù không đáp ứng đủ điều kiện là TSCĐ nhưng bản thân nó vẫn là tài sản và có thời gian sử dụng hợp lý để tạo ra doanh thu nên theo quy định TT78/2014/TT-BTC nêu trên thì việc phân bổ dần chi phí mua tài sản là công cụ, dụng cụ vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ tính theo tháng kể từ ngày đưa vào sử dụng nhưng không vượt quá 36 tháng

Vì vậy theo mình bản chất nó cũng là TSCĐ, vì vậy DN cũng cần xác định nên trích khấu hao/phân bổ theo phương pháp nào (nhanh, đường thẳng , đưa vào 142 hay 242, phân bổ mấy lần hay phân bổ đều cho mỗi tháng), khi đã chọn phương pháp rồi thì phải thực hiện trong 1 chu kỳ kinh doanh cho nhất quán, nhưng tối đa thời gian không được vượt quy định (3 năm đối với CCDC, bao nhiêu năm theo bảng quy định về khấu hao TSCĐ)

các bạn tham khảo hướng dẫn
http://www.vinhphuc.gov.vn/ct/module/hoidap/Lists/DanhSachCauHoi/View_Detail.aspx?ItemID=308

namkim

namkim

Trung cấp
Bác namkim cho em hỏi thêm là : Có tiêu chuẩn nào để xác định tỷ lệ phân bổ không? VD như giá trị bao nhiêu thì 50-50 và bao nhiêu thì cho luôn vào chi phí
Bên em mua điều hòa mất 9tr em định phân bổ 2 năm. Nhưng đọc bài của bác xong em lại muốn phân bổ 50-50

Cách thức phân bổ tùy vào mức chi phí của cty bạn, nếu tỷ lệ 9tr/tổng chi phí nhỏ, tức là không trọng yếu thì bạn có thể áp dụng, ngược lại thì bạn nên phân bổ dần đều, hiện nay đa số các DN đều áp dụng PP phân bổ dần đều/tháng. vì tránh thuế gây khó khăn, yêu cầu giải trình trong trường hợp doanh nghiệp báo lỗ.
Điều hòa thường bảo hành 12 tháng, thời gian sử dụng hữu ích 12 tháng nên bạn có thể đưa vào 142, chọn phân bổ dần đều 9tr/12tháng, hoặc 242 tùy bạn

• Like
Reactions: phamdoanthanh
P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
Cách thức phân bổ tùy vào mức chi phí của cty bạn, nếu tỷ lệ 9tr/tổng chi phí nhỏ, tức là không trọng yếu thì bạn có thể áp dụng, ngược lại thì bạn nên phân bổ dần đều, hiện nay đa số các DN đều áp dụng PP phân bổ dần đều/tháng. vì tránh thuế gây khó khăn, yêu cầu giải trình trong trường hợp doanh nghiệp báo lỗ.
Điều hòa thường bảo hành 12 tháng, thời gian sử dụng hữu ích 12 tháng nên bạn có thể đưa vào 142, chọn phân bổ dần đều 9tr/12tháng, hoặc 242 tùy bạn
Cảm ơn bác nhiều

P

pmtc

Guest
25/2/08
13
0
1
37
HN

Cho mình hỏi 1 chút đoạn màu đỏ bạn trích dẫn ở văn bản nào ạ, mình tìm mãi ko thấy, cảm ơn bạn

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cho mình hỏi 1 chút đoạn màu đỏ bạn trích dẫn ở văn bản nào ạ, mình tìm mãi ko thấy, cảm ơn bạn

Bạn xem TT 200 mới nhất ở TK 242 có đoạn: ( .. Căn cứ để xác định mức chi phí phải phân bổ mỗi kỳ có thể là thời gian sử dụng hoặc khối lượng sản phẩm, dịch vụ mà công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, đồ dùng cho thuê tham gia vào hoạt động sản xuất, kinh doanh trong từng kỳ kế toán .. )

• Like
Reactions: pmtc
P

phamdoanthanh

Guest
21/11/14
38
0
6
43
Cả nhà cho em hỏi nhờ chút
Công ty em mua 1 ô tô con trả góp qua ngân hàng
Giá mua là: 1.156 triệu chưa VAT( Cả VAT : 1.272.000.000)
Bên em chuyển trả : 382.000.000
Còn ngân hàng giải ngân : 890.000.000
Phí trước bạ: 155.404.000đ
Em hạch toán : ghi tăng ts: 1.311.404.000đ
Và trích khấu hao 10 năm
Nhưng khi đọc lại tt45 thì thấy trong thông tư quy định tài sản mua trả góp tại điều 4 có ghi
"Trường hợp TSCĐ hữu hình mua trả chậm, trả góp, nguyên giá TSCĐ là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ (nếu có)."
Em không hiểu rõ lắm mong các bác chỉ giúp em với
Bây giờ em hạch toán lại: Nguyên giá TS của bên em chỉ được ghi nhận NG để trích khấu hao là: 382t + 155.404t thôi à
còn khoản gốc em phải trả ngân hàng hàng tháng em hạch toán vào 242 và phân bổ thời gian là bao nhiêu năm đây
Giúp em với
Cảm ơn nhiều nhiều

Violet1989

Violet1989

Trung cấp
23/3/15
133
27
28
35
Cả nhà cho em hỏi nhờ chút
Công ty em mua 1 ô tô con trả góp qua ngân hàng
Giá mua là: 1.156 triệu chưa VAT( Cả VAT : 1.272.000.000)
Bên em chuyển trả : 382.000.000
Còn ngân hàng giải ngân : 890.000.000
Phí trước bạ: 155.404.000đ
Em hạch toán : ghi tăng ts: 1.311.404.000đ
Và trích khấu hao 10 năm
Nhưng khi đọc lại tt45 thì thấy trong thông tư quy định tài sản mua trả góp tại điều 4 có ghi
"Trường hợp TSCĐ hữu hình mua trả chậm, trả góp, nguyên giá TSCĐ là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ (nếu có)."
Em không hiểu rõ lắm mong các bác chỉ giúp em với
Bây giờ em hạch toán lại: Nguyên giá TS của bên em chỉ được ghi nhận NG để trích khấu hao là: 382t + 155.404t thôi à
còn khoản gốc em phải trả ngân hàng hàng tháng em hạch toán vào 242 và phân bổ thời gian là bao nhiêu năm đây
Giúp em với
Cảm ơn nhiều nhiều
Nguyên giá TSCĐ là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ (nếu có)."
Phần bôi đỏ được hiểu là giá thực tế chiếc xe ngta bán trên thị trường (ko bao gồm lãi phát sinh do trả góp), chứ ko phải là số tiền mặt bạn trả tại thời điểm đó

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
em vẫn chưa thông về việc phân bổ công cụ dụng cụ lắm, anh chị giải thích giúp em với;Thời gian phân bổ cc- dc theo tình hình sử dụng thực tế tại doanh nghiệp, những công cụ dụng cụ mà em mua vào giữa tháng, gần cuối tháng thì có phân bổ đều cho tháng đó luôn được không ạ , ví dụ: ngày 10/11 , mua cc -dc với giá trị 3tr, em muốn phân bổ đều 2 kỳ, vào tháng 11, 12 mỗi kỳ 1, 5tr được không ạ? Hay em phải xác định từu ngày 10 đến 30/11 chỉ có 20 ngày, em phân bổ chi phí tháng 11 là 20 ngày thôi. Em mới ra trường nên còn lúng túng việc này lắm.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
em vẫn chưa thông về việc phân bổ công cụ dụng cụ lắm, anh chị giải thích giúp em với;Thời gian phân bổ cc- dc theo tình hình sử dụng thực tế tại doanh nghiệp, những công cụ dụng cụ mà em mua vào giữa tháng, gần cuối tháng thì có phân bổ đều cho tháng đó luôn được không ạ , ví dụ: ngày 10/11 , mua cc -dc với giá trị 3tr, em muốn phân bổ đều 2 kỳ, vào tháng 11, 12 mỗi kỳ 1, 5tr được không ạ? Hay em phải xác định từu ngày 10 đến 30/11 chỉ có 20 ngày, em phân bổ chi phí tháng 11 là 20 ngày thôi. Em mới ra trường nên còn lúng túng việc này lắm.
Nhiều kiểu phân bổ bạn ạ, phân bổ theo ngày cho dễ tính bạn ạ. VD: mua ngày 10/11, phân bổ 2 tháng, thì đến ngày 9/1 năm sau là phân bổ xong. Lúc đó có 3 mốc thời gian để ghi sổ: 30/11, 31/12, 9/1. Dựa vào đó bạn ghi giá trị phân bổ nhé.

Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
Dạ, em biết như thế, nhưng hiện tại em đang dùng phần mềm misa 2015, nếu em mua cc dc ngày 10/11, xuất sử dụng luôn ngày đó và hạch toán là phân bổ 2 kỳ, thì mặc nhiên nó sẽ phân bổ cho tháng 11 là 1/2 giá trị luôn. em không biết như thế có sao không? EM biết phân bổ theo ngày là chính xác nhất.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Dạ, em biết như thế, nhưng hiện tại em đang dùng phần mềm misa 2015, nếu em mua cc dc ngày 10/11, xuất sử dụng luôn ngày đó và hạch toán là phân bổ 2 kỳ, thì mặc nhiên nó sẽ phân bổ cho tháng 11 là 1/2 giá trị luôn. em không biết như thế có sao không? EM biết phân bổ theo ngày là chính xác nhất.

Không sao bạn ạ.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Giá trị nhỏ thì không việc gì, giá trị mà lớn quá thì phải theo dõi ngoài excel cho chuẩn, vào MISA hạch toán định khoản bằng phân hệ tổng hợp -->> phiếu kế toán.
Kinh nghiệm sử dụng MISA của tớ là các chi phí trả trước + tài sản cố định làm ngoài excel vì MISA phân bổ củ chuối lắm.

Sửa lần cuối:
Hangmy1601

Hangmy1601

Cao cấp
23/10/15
217
78
28
32
D

Dieuhuongkt

Trung cấp
26/1/13
50
4
8
Ha noi
Anh chị cho em hỏi chút ah. Em có mua 1 ccdc về dùng cho hoạt động thi công trị giá 4.5tr, mua về thì có công trình nên dùng luôn thì e cho vào 1547 để phân bổ ah. Sau đó vài tháng thì không có công trình nên e k cho vào n1547/c242 để phân bổ được nhưng nó vẫn là chi phí của DN. Em được hướng dẫn là tháng nào k có công trình thì cho vào N811/c242 hoặc có người cho vào N642/c242 (theo thông tư 78). Em k tìm thấy trong tt 78. Có anh chị nào làm như e k ah?
Khi mua về e k ht nhập kho như bình thường là : cho vào 153 mà e đk dùng luôn là: N242/C133,111, khi phân bổ thì: N1547, hoặc N642/C242 ah

N

nana177

Guest
3/4/10
1
0
1
vinh
anh chị cho e hỏi. cty e những năm trước khi mua CCDC chỉ phân bổ giá trị 1/2 nguyên giá CCDC ngay tại thời điểm mua.giá trị còn lại của CCDC thì các năm sau ko phân bổ tiếp. các năm sau mua CCDC cũng chỉ phân bổ như vậy và để tồn lũy kế vào tk 242 quá nhiều.e mới vào làm nên ko biết giải quyết ntn.

H

hanh buithi

Guest
26/1/16
101
7
18
32
anh chị cho e hỏi. cty e những năm trước khi mua CCDC chỉ phân bổ giá trị 1/2 nguyên giá CCDC ngay tại thời điểm mua.giá trị còn lại của CCDC thì các năm sau ko phân bổ tiếp. các năm sau mua CCDC cũng chỉ phân bổ như vậy và để tồn lũy kế vào tk 242 quá nhiều.e mới vào làm nên ko biết giải quyết ntn.
tất cả công cụ bên bạn mua về đều như thế hay chỉ có một số, c

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA