Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng bảo hiểm xã hội ngay khi đăng ký lao động?

• Thread starter giangtax41
  • Ngày gửi
G

giangtax41

Guest
15/4/15
7
0
1
công ty em đăng ký lao động tháng 1/2015 cho 2 người hợp đồng 1 năm. Nhưng lại chưa đóng bảo hiểm xã hội nên nếu giờ công ty em đóng bảo hiểm xã hội có bị truy thu mấy tháng trước ko ah? Rồi tháng vừa qua có 1nguoi nghỉ việc nhưng mấy tháng nay bên e chưa báo giảm lao động, báo giảm lao động trễ có bị sao không ah? Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthao8377

Trung cấp
11/4/10
85
31
18
Cầu Giấy - Hà Nội
Ko bị truy thu em ạ. BH chỉ tính và thu từ khi em bắt đầu tham gia BH thôi. Nhưng trường hợp nghỉ việc mà không báo giảm thì em vẫn phải đóng đến thời điểm em báo giảm. Nếu có thể em gặp cán bộ QL hỏi chị ấy xem có cách nào em làm thủ tục lùi ngày được không? Nhưng e là khó. Giờ em làm ngay báo giảm và QĐ nghỉ việc để mang lên BH ngay đi.

G

giangtax41

Guest
15/4/15
7
0
1
dạ em cảm ơn, cho e hỏi thêm là giờ nộp báo cáo giảm lao động là e nộp mẫu bc giảm và kèm theo qd nghỉ việc nữa ah? có cần hợp đồng lao động gì ko ah?

H

huongmai140783

Guest
13/9/11
5
2
3
Hồ Chí Minh
dạ em cảm ơn, cho e hỏi thêm là giờ nộp báo cáo giảm lao động là e nộp mẫu bc giảm và kèm theo qd nghỉ việc nữa ah? có cần hợp đồng lao động gì ko ah?
Chỉ cần quyết định nghỉ việc được rồi, không cần mang theo hợp đồng đâu bạn!

G

giangtax41

Guest
15/4/15
7
0
1
dạ, em cảm ơn mọi người nhiều!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ko bị truy thu em ạ. BH chỉ tính và thu từ khi em bắt đầu tham gia BH thôi. Nhưng trường hợp nghỉ việc mà không báo giảm thì em vẫn phải đóng đến thời điểm em báo giảm. Nếu có thể em gặp cán bộ QL hỏi chị ấy xem có cách nào em làm thủ tục lùi ngày được không? Nhưng e là khó. Giờ em làm ngay báo giảm và QĐ nghỉ việc để mang lên BH ngay đi.
Bạn ấy chưa đóng bhxh mà bạn, có nghĩa là chưa báo tăng mà sao báo giảm được

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn đang muốn báo giảm lao động có nghĩa là bạn phải nộp ở phòng lao động thương binh
- xã hội chứ không phải nộp ở bảo hiểm mà cần quyết định nghỉ việc với hợp đồng lao động, bạn cứ lấy mẫu báo giảm trên phòng lao động bình thường thôi, không cần nộp thêm cái gì hết

N

nguyenthao8377

Trung cấp
11/4/10
85
31
18
Cầu Giấy - Hà Nội
Bạn ấy chưa đóng bhxh mà bạn, có nghĩa là chưa báo tăng mà sao báo giảm được
Bạn chưa đọc kỹ ý của bạn ấy rồi. hai người mới vào ký hợp đồng 1 năm chưa đóng và bạn ấy hỏi thêm 1 người đã đóng mà giờ nghỉ việc cơ. Chứ chưa đóng bạn ấy hỏi báo giảm làm gì? Hoặc có thể mọi ngòi hiểu nhầm là nguwòi nghỉ việc rồi đã đóng vậy phải hỏi lại bạn đó xem ngoòi nghỉ việc ấy đã tham gia BH chưa

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn chưa đọc kỹ ý của bạn ấy rồi. hai người mới vào ký hợp đồng 1 năm chưa đóng và bạn ấy hỏi thêm 1 người đã đóng mà giờ nghỉ việc cơ. Chứ chưa đóng bạn ấy hỏi báo giảm làm gì? Hoặc có thể mọi ngòi hiểu nhầm là nguwòi nghỉ việc rồi đã đóng vậy phải hỏi lại bạn đó xem ngoòi nghỉ việc ấy đã tham gia BH chưa
Bạn ấy hỏi báo giảm lao động là báo giảm tại phòng thương binh mà, mình nghĩ bạn chưa đọc kỹ, bạn xem lại đi, câu hỏi của bạn ấy là đăng kí 2 lao động, chưa đóng bh, tháng vừa rồi nghỉ việc , chưa báo giảm mà, mình hiểu là vậy, do bạn chủ topic ghi không rõ nữa.

G

giangtax41

Guest
15/4/15
7
0
1
dạ xin lỗi mọi người nếu e nói không rõ, bên e đăng ký lao động cho 2ng chứ chưa đóng bảo hiểm cho ai hết ạ, mọi người nói e đi báo giảm lao động kẻo sau này khi đi đóng bảo hiểm họ cứ tính như trên tờ khai đăng ký lao động ah!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
dạ xin lỗi mọi người nếu e nói không rõ, bên e đăng ký lao động cho 2ng chứ chưa đóng bảo hiểm cho ai hết ạ, mọi người nói e đi báo giảm lao động kẻo sau này khi đi đóng bảo hiểm họ cứ tính như trên tờ khai đăng ký lao động ah!
Vậy thì cứ đi báo giảm bình thường thôi không cần giấy nghỉ việc hay hợp đồng lao động đâu, mình nghĩ không phạt đâu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA