xác định TSCĐ

• Thread starter Diembabyso1
  • Ngày gửi
D

Diembabyso1

Guest
10/4/15
11
2
3
35
các anh chị oiư cho em hỏi với, Cty em có mua 1 dàn máy tính trị giá 500 tr, khoảng 20 tr /1cái, dùng cho BPBH vậy đó đuă vào TS hay công cụ dụng cụ ạ, mong các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
các anh chị oiư cho em hỏi với, Cty em có mua 1 dàn máy tính trị giá 500 tr, khoảng 20 tr /1cái, dùng cho BPBH vậy đó đuă vào TS hay công cụ dụng cụ ạ, mong các anh chị giúp đỡ, em xin cảm ơn

Theo mình:
Dàn máy này dùng cho ( BPBH ) là gì? bạn cần nói rõ, nhưng đưa vào TSCĐ hay CCDC phụ thuôc vào hình thức ĐT và SP do nó tạo ra.
- Nếu dàn máy này nằm trong 1 dự án đầu tư liên kết với nhau thành 1 hệ thống để cùng SX ra loại SP nào đó thì đưa toàn bộ dàn máy vào TSCĐ.
- Nếu các máy hoạy động riêng lẽ theo những nhiệm vụ riêng ( Không phụ thuộc lẫn nhau ) thìđưa các máy vào CCDC.

N

nguyenthao13

Cao cấp
21/4/15
237
62
28
44
Tất nhiên là đưa vào CCDC rồi vì TS thì có nhiều bộ phận nhưng những bộ phận đó được liên kết với nhau mà nếu thiếu 1 cái thì ko thể hoạt động được. Bạn tham khảo cái này nha.
Theo thông tư 45/2013
Điều 3. Tiêu chuẩn và nhận biết tài sản cố định:

1. Tư liệu lao động là những tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

a) Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;

b) Có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;

c) Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 30.000.000 đồng (Ba mươi triệu đồng) trở lên.

Trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.

Đối với súc vật làm việc và/hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một TSCĐ hữu hình.

Đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời ba tiêu chuẩn của TSCĐ được coi là một TSCĐ hữu hình.

vanthanhtam

vanthanhtam

Cao cấp
21/5/10
1,658
119
63
Tuy Hoa
TSCĐ có giá trị từ 30.000.000 mới được ghi nhận là TSCĐ, dàn máy tính mỗi cái dưới 30tr bạn định khoản vào TK 242 lập bảng phân bổ dần thời gian phân bổ không quá 3 năm

D

Diembabyso1

Guest
10/4/15
11
2
3
35
Theo mình:
Dàn máy này dùng cho ( BPBH ) là gì? bạn cần nói rõ, nhưng đưa vào TSCĐ hay CCDC phụ thuôc vào hình thức ĐT và SP do nó tạo ra.
- Nếu dàn máy này nằm trong 1 dự án đầu tư liên kết với nhau thành 1 hệ thống để cùng SX ra loại SP nào đó thì đưa toàn bộ dàn máy vào TSCĐ.
- Nếu các máy hoạy động riêng lẽ theo những nhiệm vụ riêng ( Không phụ thuộc lẫn nhau ) thìđưa các máy vào CCDC.
Nhưng mình thắc mắc 1 việc :
- việc xđ TSCĐ theo cái chứ có phải theo dàn hay theo lô đâu, mà 1 cái <30 tr sao lại đưa vào TSCĐ đc, và dàn máy này dùng cho bộ phận bán hàng có nghĩa là cho nhân viên bán hàng sử dụng để bán hàng, Vậy thì phải đưa và CCDC đúng không ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,511
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chế độ kế toán Việt Nam quy định từng tài sản độc lập nếu không thoả mãn tiêu chuẩn giá trị 30.000.000 đ trở lên thì hạch toán là dụng cụ. Việc phân bổ trong thời gian bao lâu là tuỳ theo thời gian hữu ích của nó với doanh nghiệp, còn luật thuế quy định phân bổ không quá 3 năm.

Khi làm trên phần mềm kế toán thì mỗi dụng cụ có giá trị tương đối lớn cần phân bổ nhiều kỳ được theo dõi tương tự như TSCĐ. Hạch toán giá trị dụng cụ vào 242 nhưng cần chú ý mở tài khoản chi tiết để trình bày báo cáo tài chính thành ngắn hạn và dài hạn theo đúng quy định.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA