Thông báo lại với cơ quan thuế tài khoản ngân hàng đã hủy

• Thread starter haron1991
  • Ngày gửi
H

haron1991

Guest
27/1/15
6
3
3
32
Em có vấn đề hỏi các cao nhân chỉ dạy giúp em. Hic
Công ty em có 2 tk ngân hàng: Vietinbank mở từ hồi đầu thành lập có khai báo với thuế và không biết những đời kế toán trước ai báo hủy mà giờ đây nó không còn trên thuế nữa. Tuy nhiên sổ sách đến năm 2013 thì vẫn còn kê khai tài khoản Viettin. Mà trước đó các sếp truyền lại là không ai hủy tk vietin với thuế hết. Chỉ là tài khoản vietiin vài năm nay khong phát sinh gì, gần như k sử dụng tới thôi.
Còn 1 tài khoản Sacombank thì vẫn còn trên thuế. Hồi mới mở bên em kê khai luôn rồi.
Vấn đề là bây giờ có cái nộp thuế điện tử nó hỗ trợ chỉ có 5 ngân hàng thôi không có của SAcombank, có viettin bank . Em có nên khai lại tk cũ của Viettin bank không hay lập cái mới. Vì tk vietin trên thực tế nó biến mất khỏi danh sách trên cơ quan thuế mà bên em chưa hủy với ngân hàng. Các sếp thì mù mờ chả biết gì cả.
Em hơi dài dòng có bác nào trợ giúp em được không ạ

• Like
Reactions: trang_km_hd
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em có vấn đề hỏi các cao nhân chỉ dạy giúp em. Hic
Công ty em có 2 tk ngân hàng: Vietinbank mở từ hồi đầu thành lập có khai báo với thuế và không biết những đời kế toán trước ai báo hủy mà giờ đây nó không còn trên thuế nữa. Tuy nhiên sổ sách đến năm 2013 thì vẫn còn kê khai tài khoản Viettin. Mà trước đó các sếp truyền lại là không ai hủy tk vietin với thuế hết. Chỉ là tài khoản vietiin vài năm nay khong phát sinh gì, gần như k sử dụng tới thôi.
Còn 1 tài khoản Sacombank thì vẫn còn trên thuế. Hồi mới mở bên em kê khai luôn rồi.
Vấn đề là bây giờ có cái nộp thuế điện tử nó hỗ trợ chỉ có 5 ngân hàng thôi không có của SAcombank, có viettin bank . Em có nên khai lại tk cũ của Viettin bank không hay lập cái mới. Vì tk vietin trên thực tế nó biến mất khỏi danh sách trên cơ quan thuế mà bên em chưa hủy với ngân hàng. Các sếp thì mù mờ chả biết gì cả.
Em hơi dài dòng có bác nào trợ giúp em được không ạ
"mà giờ đây nó không còn trên thuế nữa" => Căn cứ nào để bạn kết luận việc này?

H

haron1991

Guest
27/1/15
6
3
3
32
"mà giờ đây nó không còn trên thuế nữa" => Căn cứ nào để bạn kết luận việc này?
Tại em vẫn đinh ninh công ty có 2 tk báo với thuế. Hôm đăng ký hồ sơ nộp thuế điện tử tại cơ quan thuế. Thì em có chọn đăng ký tk Viettin bank do Sacombank thuế chưa hỗ trợ, Đến lúc chị ở thuế tra trên máy thì công ty chỉ có tài khoản của Sacombank thôi nên không đăng ký được. Chị ấy bảo em làm mẫu 08 rồi lập tk Vieetinbank để làm. Nên bây giờ em đang băn khoăn là báo lại cái cũ hay lập 1 tk mới khác để làm

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Tại em vẫn đinh ninh công ty có 2 tk báo với thuế. Hôm đăng ký hồ sơ nộp thuế điện tử tại cơ quan thuế. Thì em có chọn đăng ký tk Viettin bank do Sacombank thuế chưa hỗ trợ, Đến lúc chị ở thuế tra trên máy thì công ty chỉ có tài khoản của Sacombank thôi nên không đăng ký được. Chị ấy bảo em làm mẫu 08 rồi lập tk Vieetinbank để làm. Nên bây giờ em đang băn khoăn là báo lại cái cũ hay lập 1 tk mới khác để làm
Nếu TK tại ngân hàng chưa tất toán, đóng tài khoản thì chắc vẫn còn số dư. Kiểm tra lạ sổ phụ với ngân hàng. Nếu còn sô dư thì quay lại điều chỉnh bổ sung sổ kế toán, BCTC và nộp lại. Sau đó làm mẫu 08 đăng ký bổ sung với CQT.

Nếu TK bao lâu nay không còn số dư thì đề nghị ngân hàng làm thủ tục đóng TK trước, sau đó mở tài khoản mới, và làm mẫu 08 bình thường.

Hoặc mở một TK mới tại một trong những ngân hàng được hỗ trợ còn lại để sử dụng rồi làm mẫu 08. => Cách này nhanh nhất.

• Like
Reactions: haron1991
H

haron1991

Guest
27/1/15
6
3
3
32
Nếu TK tại ngân hàng chưa tất toán, đóng tài khoản thì chắc vẫn còn số dư. Kiểm tra lạ sổ phụ với ngân hàng. Nếu còn sô dư thì quay lại điều chỉnh bổ sung sổ kế toán, BCTC và nộp lại. Sau đó làm mẫu 08 đăng ký bổ sung với CQT.

Nếu TK bao lâu nay không còn số dư thì đề nghị ngân hàng làm thủ tục đóng TK trước, sau đó mở tài khoản mới, và làm mẫu 08 bình thường.

Hoặc mở một TK mới tại một trong những ngân hàng được hỗ trợ còn lại để sử dụng rồi làm mẫu 08. => Cách này nhanh nhất.
Em cảm ơn tiền bối quá nhiều ạ !!!!

• Like
Reactions: Viet Huong
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Sổ sách của bạn vẫn còn tài khoản Viettinbank, chỉ là trên hệ thống QLThue không khai báo, ko tồn tại. Bạn chỉ cần lập mẫu 08-MST thông báo tài khoản Viettinbank đó cho bên Thuế và đăng ký nộp thuế điện tử bình thường.
Chị Thuế có hướng mở cho bạn rồi đó thôi.

H

Hải 151093

Guest
23/6/15
8
0
1
30
anh chị giúp e với ạ. Bây giờ công ty e có tài khoản ngân hàng techcombank, nhưng mở hơn 1 năm rui mà sếp e chưa nộp mẫu 08, chưa thông báo với cơ quan thuế.Nhưng TK đó chưa có phát sinh giao dịch, chỉ là cty nộp tiền vào TK thui ạ. Không có phát sinh thu tiền , trả nợ khách hàng.Nếu bây giờ e mà nộp mẫu 08 của TK này thì chắc chắn sẽ bị phạt.Liệu bây giờ e có thể mở 1 tài khoản khác và thông báo vs cơ quan thuế đc k ạ. Rất mong các ac giúp đỡ

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
anh chị giúp e với ạ. Bây giờ công ty e có tài khoản ngân hàng techcombank, nhưng mở hơn 1 năm rui mà sếp e chưa nộp mẫu 08, chưa thông báo với cơ quan thuế.Nhưng TK đó chưa có phát sinh giao dịch, chỉ là cty nộp tiền vào TK thui ạ. Không có phát sinh thu tiền , trả nợ khách hàng.Nếu bây giờ e mà nộp mẫu 08 của TK này thì chắc chắn sẽ bị phạt.Liệu bây giờ e có thể mở 1 tài khoản khác và thông báo vs cơ quan thuế đc k ạ. Rất mong các ac giúp đỡ
không phát sinh giao dịch thì ko phải gì đâu bạn nhé.

• Like
Reactions: Hải 151093
K

kyoclover4292

Trung cấp
23/2/13
55
15
8
tphcm
việc bạn khai báo tài khoản ngân hàng là điều kiện để khách hàng được khấu trừ Vat và là chứng từ cho những chi phí trên 20tr chuyển khoản,do đó bạn k cần phải báo tk techcom đâu,mắc công bị phạt. Nhưng nếu có phát sinh chuyển khoản thì tạo tài khoản mới và nôpn mẫu 08 cho tai khoản đó trong vòng 10ngay được cấp

• Like
H

Hải 151093

Guest
23/6/15
8
0
1
30
E cảm ơn các ac nhiều ạ ^^

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
không phát sinh giao dịch thì ko phải gì đâu bạn nhé.
CƠ quan thuế họ không quan tâm là mình mở tài khoản ngân hàng để làm gì, phát sinh như thế nào, họ chỉ cần biết doanh nghiệp có mở tài khoản ngân hàng giao dịch mà không nộp mẫu 08 trong vòng 10 ngày đầu tiên thì sẽ bị phạt đó bạn. Bên Chi Cục Thế Quận 7 hướng dẫn như thế.

• Like
H

Hải 151093

Guest
23/6/15
8
0
1
30
CƠ quan thuế họ không quan tâm là mình mở tài khoản ngân hàng để làm gì, phát sinh như thế nào, họ chỉ cần biết doanh nghiệp có mở tài khoản ngân hàng giao dịch mà không nộp mẫu 08 trong vòng 10 ngày đầu tiên thì sẽ bị phạt đó bạn. Bên Chi Cục Thế Quận 7 hướng dẫn như thế.
Tức là NH techcombank của e vẫn bị phạt hả c :(

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
vâng ạ.hic. TK NH cty e mở từ tháng 08/2014 đến bây giờ là gần 1 năm rui.Thế này thì phạt ốm rui c ạ
Bạn đừng lo đừng dại mà nộp mẫu 08 mà để bị phạt nhé. vấn đề mình phải nắm luật để xử lý. Nếu ko thông báo mẫu 08 mà có dùng tài khoản này để chuyển khoản nọ kia thì ko được khấu trừ và đưa vào chi phí. còn vấn đề có tài khoản mà ko thông báo thì hiện nay ngay cả cán bộ thuế họ cũng sẽ ko phạt gì đâu. Mà ngay trước mắt nếu bạn nộp chậm mẫu 08 là bị phạt khá nặng hoặc đi cửa sau vẫn oke. đây chính là cái khác biệt giữa luật và thực tế

• Like
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
vì luật pháp chỉ phạt khi sự sai sót đó dẫn đến hậu quả trốn thuế hoặc gian lận thôi. mở 1 tài khoản mà ko hoạt động, vì lí do gì đó kế toán quên khai báo là chuyện bình thường mà

• Like
H

Hải 151093

Guest
23/6/15
8
0
1
30
vì luật pháp chỉ phạt khi sự sai sót đó dẫn đến hậu quả trốn thuế hoặc gian lận thôi. mở 1 tài khoản mà ko hoạt động, vì lí do gì đó kế toán quên khai báo là chuyện bình thường mà
vâng. công ty e mới mở 1 TK mới.mang lên nộp thì k thấy họ nhắc gì đến TK cũ kia.e cảm ơn c nhé :))

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Bên em có đăng ký với cơ quan thuế tài khoản ngân hàng VietComBank vào năm 2012
Đến năm 2016, bên em đóng tài khoản vietcombank này lại thì có phải làm thủ tục gì báo cho cơ quan thuế không ạ ( Công ty em có mở tài khoản ở ngân hàng khác và cũng đã làm mẫu 08 cho ngân hàng mới này rùi ạ)

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30

Dear chị,
Chị cho em hỏi xíu,
Bên cty em có tài khoản vietinbak nhưng lâu lắm giờ không giao dịch. Khi khai báo thì bên e có 3 tài khoản ngân hàng : ACB , VIENTINBAK, VIETCOMBANK bên em đã đóng VIETCOMBANK còn VIETINBANK thì gần như 2 năm nay bên em không có giao dịch gì. Tài khoản đến tháng 4 /2016 đã được bên ngân hàng báo là không còn số dư, và bên họ đã đổi số tk mới (Hệ thống vietinbank đổi lại tất cả các số tk cũ). Lâu giờ bên em không có giao dịch, TK cũng không còn số dư nên bên em cũng không có quan tâm tới nó nữa, nhưng nay bên em muốn đóng luôn TK đó thì THỦ TỤC cần làm những gì ạ? Ra ngân hàng hỏi thủ tục đóng TK là được, hay có cần phải thông báo tới cơ quan thuế trước rồi mới đóng tk sau ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA