Đầu vào của DN khai thác chế biến đá

• Thread starter salemok
  • Ngày gửi
S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Mình có 1 Cty khai thác và chế biến đá núi thánh đá tấm phục vụ xây ựng trang trí.
Vậy đầu vào của mình sẽ không có hóa đơn. 152.156....
Vậy tính giá thành và giá vốn báo thuế như thế nào. Mình bán thì đương nhiên là phải xuất hóa đơn. Đầu vào kông có ????

Khóa học Quản trị dòng tiền
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mình có 1 Cty khai thác và chế biến đá núi thánh đá tấm phục vụ xây ựng trang trí.
Vậy tính giá thành và giá vốn báo thuế như thế nào. Mình bán thì đương nhiên là phải xuất hóa đơn. Đầu vào kông có ????
Đầu vào là: nhân công, nhiên liệu (xăng xe, dầu máy...), vật liệu nổ (thuốc nổ), dịch vụ nổ (nếu thuê đơn vị bên ngoài khảo sát và nổ mìn... nếu có), chi phí mua sắm và hoạt động các loại máy móc khai thác chuyên dụng, xe chuyên dụng...

- nhân công dựa vào bảng thanh toán lương.
- các nhiên liệu, vật liệu, dịch vụ thuê ngoài thì có hóa đơn đầu vào.
- ô tô xe máy và máy móc chuyên dụng mua có hóa đơn đầu vào, phân bổ TSCĐ nhiều kỳ.

mọi thứ vẫn bình thường thôi.

S

salemok

Cao cấp
22/4/05
281
4
18
53
Ha noi
Chỉ có bấy nhiêu thôi ư. Đá thì tính như thế nào

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tính thế nào là thế nào? Bác là kế toán hay chủ DN. Nếu bác là kế toán mà hỏi thế thì chịu, không biết phải trả lời sao vì câu hỏi chung chung quá. Nếu bác là chủ DN thì càng không thể trả lời được vì nó nhiều khâu và công đoạn lắm. Bác bỏ ra bao nhiêu tiền để làm ra được 1 mét khối (hoặc mét vuông) thì đó là giá thành. Bác phải tập hợp chi phí lại, sau đó hàng tháng bác kiểm kê thành phẩm và sản phẩm dở dang, rồi bác phân bổ chi phí, rồi bác chia ra theo mét vuông (hay mét khối), nó là giá thành. Bác hỏi chung chung thế thì chịu, biết trả lời thế nào? Bác thuê lấy 1 kế toán, người ta sẽ tính ra cho bác mỗi thứ bác bán ra có giá vốn là bao nhiêu cho mà.

Cái câu mà bác đang hỏi là cả một luận văn tốt nghiệp đấy bác ạ, trả lời ở đây sao mà hết.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi:salemok

1.Tiền lương thì có hợp đồng, bảng lương.
2.Chi phí về xăng, dầu cho việc chạy máy khai thác( tất nhiên là có hóa đơn)
3.Vật liệu nổ có chứng từ đặc thù.
4.Nộp thuế Tài nguyên,nộp phí bảo vệ môi trường.
........
1+2+3+4+.......= Giá thành
Đầu vào có thuế GTGT thì khấu trừ, nếu không có thì đầu ra bao nhiêu thì nộp hết bấy nhiêu.Người mua sẽ nộp khoản thuế này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA