Mỗi tuần một chuyên đề

đổi tên TK người bán, có thể khấu trừ VAT?

• Thread starter son_kts
  • Ngày gửi
S

son_kts

Guest
10/4/15
9
0
1
54
Cho em hỏi (về trường hợp cty nhập khẩu)
Theo em biết, điều kiện khấu trừ VAT: phải có hóa đơn VAT, thanh toán qua ngân hàng

Trường hợp của em:
Cty A nhập khẩu (được công nợ 60 ngày) từ cty B ở nước ngoài, cty B này có tên là xyz, số TK tại ngân hàng citybank
Sau 1 thời gian, họ thay đổi thông tin cty B: tên là bbb, số TK tại ngân hàng UOB
Như vậy, khi A chuyển khoản cho cty B theo thông tin mới :"
tên là bbb, số TK tại ngân hàng UOB" thì có đủ điều kiện khấu trừ VAT?
Chân thành cảm ơn và mong tin

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
43
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào bạn,
1/ Trên hợp đồng ngoại chắc chắn sẽ có số tài khoản của bên B theo thông tin cũ? vì vậy, bạn cần làm thêm phụ lục hợp đồng để điều chỉnh lại thông tin trên hợp đồng đã ký kết. Bạn không làm như vậy, ngân hàng cũng sẽ không chấp nhận thanh toán theo hợp đồng, LC ban đầu mà bạn đã cung cấp.
2/ Bạn cần nhờ bên B làm thêm một thông báo thay đổi thông tin về tên nhà cung cấp, và số tài khoản mới, nêu rõ lý do là bên B thay đổi tên.
3/ Nhân đây, xin nói thêm, nếu nhà cung cấp là trong nước, bạn cần yêu cầu họ gửi mẫu 08 về thay đổi thông tin (có xác nhận cơ quan thuế, và đóng dấu treo của nhà cung cấp lên đó). Việc này, để tránh sau này bên bạn kiểm tra thuế, nhà cung cấp bị thất lạc mẫu 08 thì bạn sẽ bị loại hoá đơn đó.

Huỳnh Ngọc Vinh
Mobile: 0919 75 0808

• Like
Reactions: son_kts
S

son_kts

Guest
10/4/15
9
0
1
54
Chào bạn,
1/ Trên hợp đồng ngoại chắc chắn sẽ có số tài khoản của bên B theo thông tin cũ? vì vậy, bạn cần làm thêm phụ lục hợp đồng để điều chỉnh lại thông tin trên hợp đồng đã ký kết. Bạn không làm như vậy, ngân hàng cũng sẽ không chấp nhận thanh toán theo hợp đồng, LC ban đầu mà bạn đã cung cấp.
2/ Bạn cần nhờ bên B làm thêm một thông báo thay đổi thông tin về tên nhà cung cấp, và số tài khoản mới, nêu rõ lý do là bên B thay đổi tên.
3/ Nhân đây, xin nói thêm, nếu nhà cung cấp là trong nước, bạn cần yêu cầu họ gửi mẫu 08 về thay đổi thông tin (có xác nhận cơ quan thuế, và đóng dấu treo của nhà cung cấp lên đó). Việc này, để tránh sau này bên bạn kiểm tra thuế, nhà cung cấp bị thất lạc mẫu 08 thì bạn sẽ bị loại hoá đơn đó.

Huỳnh Ngọc Vinh
Mobile: 0919 75 0808
cám ơn bạn đã trả lời nhanh
Hiện tại, Cty A còn nợ nhiều hợp đồng phải thanh toán cho bên B, nếu làm phụ lục theo từng cái mình thấy hơi lâu, có cách nào mình đề nghị họ làm 1 cái, áp dụng cho tất cả hợp đồng còn phải thanh toán từ ngày tháng năm?
Khi xem điều kiện khấu trừ VAT, không biết trường hợp thay đổi này có đủ điều kiện?

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
43
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Mình vào trang web, thấy có topic nào biết thì trả lời thôi.
Nếu như nhiều hợp đồng, bạn nói bên B làm thông báo (nảy giờ mình nói là thông báo bằng văn bản nghe, không bằng email nghe) và liệt kê ra các số hợp đồng thay đổi. Ký thêm phụ lục hợp đồng (01 thôi), trong đó nêu rõ là thay đổi cho các hợp đồng nào, ngày tháng hợp đồng, công nợ còn lại từng hợp đồng.
Bạn làm như vậy sẽ được khấu trừ, không sao. Chuyện này, thường xảy ra mà.

• Like
Reactions: son_kts

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA