Đăng ký MST Người Phụ Thuộc lỗi: Trùng thông tin giấy tờ tùy thân với MST 8387325291

• Thread starter Phamhang150290
  • Ngày gửi
T

THÙY DUYÊN.CLC

Guest
19/8/17
4
0
1
32
Đúng rồi bạn nhé. Sau khi người lao động nộp đầy đủ giấy tờ cần thiết, cùng với mẫu 16TH khai và ký đầy đủ (người lao động khai và chịu trách nhiệm về việc khai này), thì công ty có thể sử dụng MST trong thông báo trùng đó để giảm trừ cho người phụ thuộc.

chị ơi cho em hỏi gà chút: dùng MST trong thông báo trùng đó để giảm trừ cho người phụ thuộc là mình có cần đăng ký vào biểu mẫu gì nữa không chị? Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minh Hiền Cường

Guest
8/12/17
2
0
1
31
c ơi e tra cứu thấy đúng là NPT đấy có mst và tình trạng là đang hoạt động thì phải làm tn ak

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
@Minh Hiền Cường Bạn cứ căn cứ vào hồ sơ NLĐ nộp cho bạn: hồ sơ NPT+ phiếu đăng ký NPT+ ký tá vào. Sai đâu NLĐ chịu, kế toán sao quản lý được.

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Đệ xin chào các sư huynh, sư tỷ, trả là bữa trước đệ có đăng ký MST TNCN cho 3 người mới vào làm công ty . Tuy nhiên cơ quan thuế thông báo lỗi như sau:
Mã lỗi: 08
Chi tiết lỗi: Trùng số CMND với MST/NPT ..( mã số thuế)........... có tên ........, TT-00, CQT-0101, Loại NNT- 0900
Vậy anh chị cho em hỏi là: "CTQ-0101" là cơ quan thuế nào?
"CQT-0115" là cơ quan thuế nào?

Căn cứ vào văn bản nào về việc mã hóa các cơ quan thuế như thế ạ?
Cho em xin file mã cơ quan thuế theo dạng này ạ.
Có cách nào tra cứu "MST" của người phụ thuộc không ạ?
Trân trọng cảm ơn các hunh tỷ!

Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
Báo trùng có 2 trường hợp :
Trường hợp 1 : đã có người khác trong gđ đăng ký cho người phụ thuộc đó
Trường hợp 2 : nhân viên đó đã đăng ký NPT ở cty cũ và chưa báo kết thúc tgian giảm trừ khi nghỉ việc vì thế đăng ký tại cty hiện tại sẽ báo
trùng

Bạn có thể gọi điện đến cơ quan Thuế đang quản lý bạn để nhờ họ kiểm tra giúp xem NPT đó hiện đang ở trường hợp nào, và bạn sẽ biết mã cơ quan thuế đó ở đâu
Ngoài ra không có cách nào có thể tự tra cứu mã số thuế của NPT cả

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Trường hợp của mình là trường hợp 3
Nhân viên: Nguyễn Văn A lúc đầu là người phụ thuộc ( bản thân họ cũng ko biết lý do) , giờ họ đi làm, nên cần chuyển mã số thuế người phụ thuộc thành MST TNCN bình thường ( vẫn ông Nguyễn Văn A)
Chính vì thế mà mình muốn hỏi cái: mã cơ quan thuế: CQT-0101 ; CQT0115 là cơ quan thuế nào? ( Vì mình làm giúp người lao động)

Châu Nguyễn24

Châu Nguyễn24

Trung cấp
10/12/18
151
25
18
31
à sr bạn, mình đọc hk kỹ hi... còn cái mã đó muốn bik ở đâu chak còn cách nhờ thuế tra giúp chứ mình tìm thông tin trên internet k có nè

• Like
Reactions: VanLyDocHanh107
Adelanguyen

Adelanguyen

Sơ cấp
23/10/19
1
1
1
29
Bạn ơi, bên mình cũng có 1 trường hợp như thế này, không biết bạn đã xử lý được chưa?
Về tra mã CQT, bạn thử đăng nhập vào trang thuedientu.gdt.gov.vn xong chọn kê khai trực tuyến, chọn đăng ký giảm trừ gia cảnh, thì trong đó sẽ có một file mẫu excel, bạn mở file đó ra, có 1 sheet data có mã các cqt, bạn tra thử xem có không nhé.

• Like
Reactions: VanLyDocHanh107
VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
bản gửi mẫu excel đó lên diễn đàn đi, có phải nhanh hơn không, mọi người đỡ phải tìm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA