câu hỏi về trích nộp phí công đoàn

• Thread starter KidAndMoon
  • Ngày gửi
K

KidAndMoon

Guest
31/5/15
8
0
1
31
Em mới bắt đầu làm kế toán anh chị nào biết trả lời giúp em câu hỏi ạ. Công ty em đăng ký đóng công đoàn lúc đầu với danh sách 3 người theo quý. Nhưng sau này số lượng nhân viên tăng thêm tiền đóng bảo hiểm cũng tăng theo. nhưng chị kế toán trước vẫn đóng phí công đoàn cho 3 người. Mà tới thời điểm hiện tại thì 2 trong 3 người đã nghỉ và có thêm 4 người nữa đang đóng BHXH. Tháng 3 nghỉ 1 người, tháng 4 nghỉ 1 người, tổng cộng hiện đang có 5 người đang đóng BHXH. Cho em hỏi
1. Giờ em nên đóng quý 1 theo 3 người đó và làm danh sách nhân viên mới vào tháng này rồi nộp tiếp phí công đoàn hay làm như thế nào?
2. Công ty em có bị phạt truy thu vì không đóng tiền đúng như trong tổng tiền lương CB đóng BHXH không

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em mới bắt đầu làm kế toán anh chị nào biết trả lời giúp em câu hỏi ạ. Công ty em đăng ký đóng công đoàn lúc đầu với danh sách 3 người theo quý. Nhưng sau này số lượng nhân viên tăng thêm tiền đóng bảo hiểm cũng tăng theo. nhưng chị kế toán trước vẫn đóng phí công đoàn cho 3 người. Mà tới thời điểm hiện tại thì 2 trong 3 người đã nghỉ và có thêm 4 người nữa đang đóng BHXH. Tháng 3 nghỉ 1 người, tháng 4 nghỉ 1 người, tổng cộng hiện đang có 5 người đang đóng BHXH. Cho em hỏi
1. Giờ em nên đóng quý 1 theo 3 người đó và làm danh sách nhân viên mới vào tháng này rồi nộp tiếp phí công đoàn hay làm như thế nào?
2. Công ty em có bị phạt truy thu vì không đóng tiền đúng như trong tổng tiền lương CB đóng BHXH không

DN muốn thành lập CĐ phải làm thủ tục, tổ chức đại hội ... được CĐ cấp trên QĐ công nhận ( T/C CĐ cơ sở, Ban CH công đoàn gồm ... Đoàn viên CD gồm ... ) chứ không phải chỉ: ( .. đăng ký đóng công đoàn lúc đầu với danh sách 3 người theo quý .. ) đâu.
Bạn đến CĐ cấp trên hỏi để được hướng dẫn thủ tục Thành lập CĐ và các vấn đề khác theo điều lệ QĐ. Mà DN bạn có 3 người chưa đủ điều kện để thành lập CĐ CS đâu.

K

KidAndMoon

Guest
31/5/15
8
0
1
31
em cám ơn ạ. Cho em hỏi xíu nữa là hiện tại công ty em co 5 nhân viên qua tháng sau là có 6 nhân viên vậy e nên đóng phí công đoàn không. CHi kế toán trước lỡ đóng rồi giờ em rút không đóng nữa thì có sao không a.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
em cám ơn ạ. Cho em hỏi xíu nữa là hiện tại công ty em co 5 nhân viên qua tháng sau là có 6 nhân viên vậy e nên đóng phí công đoàn không. CHi kế toán trước lỡ đóng rồi giờ em rút không đóng nữa thì có sao không a.
DN bạn kết nạp được bao nhiêu ĐV Công đoàn ( Có QĐ công nhận của CĐ cấp trên sau này mỗi ĐV chụp ảnh gửi lên và được phát 1 thẻ ĐV CĐ ) thì các ĐV CĐ đó mới có nghĩa vụ đóng đoàn phí 1%.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA