Sổ sách kế toán cũ làm sai có nên làm lại không?

• Thread starter suka-2015
  • Ngày gửi
S

suka-2015

Guest
13/5/15
156
6
18
Em chào cả nhà, cả nhà quân sư giùm em vụ này với!
Kế toán cũ làm sai sổ sách từ khi thành lập hay thế nào e cũng không biết vì qua mấy đời kế toán rồi. Hiện nay em mới kiểm tra sổ sách đến năm 2012 thì thấy BCTC bị sai, nhìn vào Bảng CDTK thì đúng nhưng đặt bút toán SUM thì không sai số đầu dư đầu năm thì cũng sai số dư cuối năm và PS trong năm của 2012, 2013, 2014.
Phương án của em đưa ra là
1/ Làm lại sổ sách của 2014 thôi vì số dư cuối năm 2013 e đã sửa cân rồi.
2/ Làm lại sổ sách 2014 nhưng 1 số hóa đơn đã bị mất và toàn bộ hạch toán NKC của 2014 kt cũ làm sai hết.
3/ Em sẽ không làm lại năm 2014 nữa mà cứ lấy số dư cuối năm 2014 làm tiếp cho 2015
4/ Đã mặc cả với GĐ là chịu trách nhiệm sổ sách từ 2015 trở đi còn trước đó ko chịu trách nhiệm rồi.

@@@@ Mong các bác quân sư giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yetibi

Guest
7/10/14
49
2
8
33
nếu là mình sẽ làm theo phương án 3. vì nếu theo 2 phương án đầu thì sẽ rắc rối hơn.vì mình chỉ chịu trách nhiệm phần mình làm thôi chứ

L

Liêuvui

Guest
4/6/15
6
0
1
33
giám đốc đã ok thì khỏi sửa bạn ạ.ôm việc vào mình làm gì cho mệt

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
nếu là mình sẽ làm theo phương án 3. vì nếu theo 2 phương án đầu thì sẽ rắc rối hơn.vì mình chỉ chịu trách nhiệm phần mình làm thôi chứ

Theo mình:
Bạn không thể làm theo PA 3 vì như bạn nói: ( .. Nhìn vào Bảng CDTK thì đúng nhưng đặt bút toán SUM thì không sai số đầu dư đầu năm thì cũng sai số dư cuối năm và PS trong năm của 2012, 2013, 2014... ) Nếu lấy số dư cuối kỳ 2014 sai để đưa vào đầu kỳ 2015 thì dù 2015 bạn làm đúng thì số cuối kỳ 2015 vẫn sai. Vì vậy bạn cần làm:
Khi nhận bàn giao bạn kiễm tra lại toàn bộ số dư cuối kỳ các TK 2014, đối chiếu với các BB kiễm kê thực tế, Lập BB điều chỉnh lại số dư đầu kỳ 2015 cho đúng và tiếp tục HT.

S

suka-2015

Guest
13/5/15
156
6
18
Theo mình:
Bạn không thể làm theo PA 3 vì như bạn nói: ( .. Nhìn vào Bảng CDTK thì đúng nhưng đặt bút toán SUM thì không sai số đầu dư đầu năm thì cũng sai số dư cuối năm và PS trong năm của 2012, 2013, 2014... ) Nếu lấy số dư cuối kỳ 2014 sai để đưa vào đầu kỳ 2015 thì dù 2015 bạn làm đúng thì số cuối kỳ 2015 vẫn sai. Vì vậy bạn cần làm:
Khi nhận bàn giao bạn kiễm tra lại toàn bộ số dư cuối kỳ các TK 2014, đối chiếu với các BB kiễm kê thực tế, Lập BB điều chỉnh lại số dư đầu kỳ 2015 cho đúng và tiếp tục HT.

Em cảm ơn cả nhà đã quân sư giùm em.
Anh/Chị HO Anh Hue cho em hỏi với. Hiện nay kt cũ đã gửi trả lại cho e 1 số HD rồi nhưng còn thiếu 1 HD nữa đó là Giấy nộp vào NSNN về tiền thuế muôn bài đã bị mất số tiền là 2trieu đồng.
Vậy em có nên làm lại sổ sách 2014 nữa ko?
Hay Lập BB điều chỉnh lại số dư đầu kỳ 2015 cho đúng và tiếp tục HT như anh/Chị đã quân sư giúp em?

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Chào Suka-2015.
Theo anh thì đã vào làm kế toán cho doanh nghiệp thì em phải đảm bảo hệ thống kế toán của doanh nghiệp được hoàn chỉnh tốt nhất có thể và tư vấn được cho doanh nghiệp các rủi ro, thiệt hại cao nhất gặp phải. Đồng ý là em không chịu trách nhiệm những năm trước đây. Nhưng em đã thấy số liệu sai mà chi nói là không chịu trách nhiệm rồi bỏ qua luôn, nếu doanh nghiệp bị phạt thì kệ à? Như vậy thì chưa được đâu.
Theo anh, nếu em thấy việc làm lại các năm trước sẽ mất thời gian và nhiều công sức thì em có thể đề nghị doanh nghiệp có thêm một khoản chi phí cho em để làm việc đó, nếu không mất nhiều thời gian thì cố gắng làm và không đề nghị chi phí, mình cứ cố gắng hết mình đi rồi sẽ được nhận lại xứng đáng, không chính từ doanh nghiệp em đang là thì sẽ từ doanh nghiệp khác, chắc chắn là như vậy.
Một điều chắc chắn rằng em sẽ phải làm lại sổ sách từ khi nó bắt đầu sai, sổ sách kế toán em biết sai mà không làm lại thì khó chấp nhận. Nếu như nhiều quá thì có thể đề nghị thuê thêm lao động làm bán thời gian để làm. Em phải tư vấn được cho doanh nghiệp những rủi ro nếu không làm lại.
Nếu sao khi em đã tư vấn cho doanh nghiệp mà doanh nghiệp quyết định không làm thì lúc đó em mới không làm.

Huỳnh Ngọc Vinh
Mobile: 0919 75 0808

C

Cô Cô 145

Guest
11/6/15
1
0
1
32
Hỏi ý kiến lãnh đạo b ah

nguyennguyet87

nguyennguyet87

Trung cấp
28/12/09
115
11
18
36
hà nội
Em chào cả nhà, cả nhà quân sư giùm em vụ này với!
Kế toán cũ làm sai sổ sách từ khi thành lập hay thế nào e cũng không biết vì qua mấy đời kế toán rồi. Hiện nay em mới kiểm tra sổ sách đến năm 2012 thì thấy BCTC bị sai, nhìn vào Bảng CDTK thì đúng nhưng đặt bút toán SUM thì không sai số đầu dư đầu năm thì cũng sai số dư cuối năm và PS trong năm của 2012, 2013, 2014.
Phương án của em đưa ra là
1/ Làm lại sổ sách của 2014 thôi vì số dư cuối năm 2013 e đã sửa cân rồi.
2/ Làm lại sổ sách 2014 nhưng 1 số hóa đơn đã bị mất và toàn bộ hạch toán NKC của 2014 kt cũ làm sai hết.
3/ Em sẽ không làm lại năm 2014 nữa mà cứ lấy số dư cuối năm 2014 làm tiếp cho 2015
4/ Đã mặc cả với GĐ là chịu trách nhiệm sổ sách từ 2015 trở đi còn trước đó ko chịu trách nhiệm rồi.

@@@@ Mong các bác quân sư giúp em với ạ
Kế toán bên mình cũng làm sai. Nhưng mình cũng đang băn khoăn là có nên sửa lại hay ko? Vì báo cáo được kiểm toán rùi. Mà kiểm toán lại là cty của anh kế toán trưởng cũ ( anh này làm part time bên mình thôi). Nên sổ sách ko in cũng kiểm toán đc chứ. :((.

T

thien minh-thien phuc

Guest
11/6/15
10
2
3
42
nhưng mà các bác ơi, mình làm lại sổ sách các năm, còn báo cáo tài chính đã nộp thì sao ạh? cũng đi nộp lại hết lun ạh?

S

suka-2015

Guest
13/5/15
156
6
18
Chào Suka-2015.
Theo anh thì đã vào làm kế toán cho doanh nghiệp thì em phải đảm bảo hệ thống kế toán của doanh nghiệp được hoàn chỉnh tốt nhất có thể và tư vấn được cho doanh nghiệp các rủi ro, thiệt hại cao nhất gặp phải. Đồng ý là em không chịu trách nhiệm những năm trước đây. Nhưng em đã thấy số liệu sai mà chi nói là không chịu trách nhiệm rồi bỏ qua luôn, nếu doanh nghiệp bị phạt thì kệ à? Như vậy thì chưa được đâu.
Theo anh, nếu em thấy việc làm lại các năm trước sẽ mất thời gian và nhiều công sức thì em có thể đề nghị doanh nghiệp có thêm một khoản chi phí cho em để làm việc đó, nếu không mất nhiều thời gian thì cố gắng làm và không đề nghị chi phí, mình cứ cố gắng hết mình đi rồi sẽ được nhận lại xứng đáng, không chính từ doanh nghiệp em đang là thì sẽ từ doanh nghiệp khác, chắc chắn là như vậy.
Một điều chắc chắn rằng em sẽ phải làm lại sổ sách từ khi nó bắt đầu sai, sổ sách kế toán em biết sai mà không làm lại thì khó chấp nhận. Nếu như nhiều quá thì có thể đề nghị thuê thêm lao động làm bán thời gian để làm. Em phải tư vấn được cho doanh nghiệp những rủi ro nếu không làm lại.
Nếu sao khi em đã tư vấn cho doanh nghiệp mà doanh nghiệp quyết định không làm thì lúc đó em mới không làm.

Huỳnh Ngọc Vinh
Mobile: 0919 75 0808

Dạ em cảm ơn A/C Huỳnh Ngọc Vinh nhiều nhé!
Em rất cảm ơn sự quan tâm và chia sẻ của ac.
Cho em hỏi với ạ, hiện tại em đã cân đối để số dư đầu năm 2014 là okie rồi. giờ em tạm thời làm lại sổ sách ít nhất là 2014 thôi có ổn không ạ?
Hay em phải làm lại từ 2012 trước?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em cảm ơn cả nhà đã quân sư giùm em.
Anh/Chị HO Anh Hue cho em hỏi với. Hiện nay kt cũ đã gửi trả lại cho e 1 số HD rồi nhưng còn thiếu 1 HD nữa đó là Giấy nộp vào NSNN về tiền thuế muôn bài đã bị mất số tiền là 2trieu đồng.
Vậy em có nên làm lại sổ sách 2014 nữa ko?
Hay Lập BB điều chỉnh lại số dư đầu kỳ 2015 cho đúng và tiếp tục HT như anh/Chị đã quân sư giúp em?
Theo mình:
- Về giấy nộp tiền thuế môn bài vào NSNS bạn đến nơi nộp xin pô tô lưu lại.
- Số liệu 2014 khi kiễm tra phát hiện sai sót ( Chú ý: đúng với kiễm kê thực tế ) nếu không trọng yếu thì nên lập BB điều chỉnh số dư khỏi phải nộp lại B/C TC

H

HUYNH NGOC VINH

Sơ cấp
11/9/09
47
23
8
42
156 Nguyen Phi Khanh,TP.HCM
Dạ em cảm ơn A/C Huỳnh Ngọc Vinh nhiều nhé!
Em rất cảm ơn sự quan tâm và chia sẻ của ac.
Cho em hỏi với ạ, hiện tại em đã cân đối để số dư đầu năm 2014 là okie rồi. giờ em tạm thời làm lại sổ sách ít nhất là 2014 thôi có ổn không ạ?
Hay em phải làm lại từ 2012 trước?
Sổ sách kế toán không phải chỉ là cân đối số dư cho bằng nhau, nó bao gồm luôn cả các chứng từ liên quan, các sổ chi tiết, sổ cái khớp đúng với chứng từ đó.
Việc điều chỉnh lại số dư thì chỉ thêm bớt số là cân thôi, nhưng số dư đó có khớp đúng với chứng từ không? các chứng từ đó có hợp lý, hợp lệ không? doanh nghiệp đó có đầy đủ các chứng từ liên quan, đầy đủ chứng từ theo wuy định để không bị xuất toán khi kiểm tra thuế chưa?....Đó là các điều mà em cần phải quan tâm.
Theo anh, việc đầu tiên là em tạm chấp nhận số mà em gọi là điều chỉnh số dư năm 2014 để theo dõi số liệu năm 2015 và ghi chú lại cẩn thận (em làm hẳn 01 file trên máy, và in ra lưu theo chứng từ 2015)em đã điều chỉnh cái gì, số liệu điều chỉnh. Khi theo dõi số liệu năm 2015 em theo dõi số thực tế và cộng hoặc trừ với số em điều chỉnh sẽ ra số trên sổ sách năm 2015 (theo số em đã cân đối cuối năm 2014) . Sau đó, em phải xem xét lại toàn bộ vấn đề từ năm 2012 (là năm bắt đầu sai). Sau khi làm đến năm 2014, em mới điều chỉnh cho số dư đầu năm 2015 theo số em đã hoàn thành cuối cùng.
Nếu em chỉ làm từ năm 2014 thì số dư đầu năm 2014 là sổ sai, kèm theo các vấn đề của năm 2012+2013 chưa được hoàn tất thì cũng bằng không. Đã làm thì phải làm cho đến cùng, không làm thì không làm luôn (chỉ quan tâm năm 2015), không nên làm nửa vời
Chú ý là nếu em quyết định làm thì phải bằng mọi cách hoàn tất nó trước khi báo cáo quyết toán năm 2015, đỡ phải điều chỉnh báo cáo tài chính năm này.

Huỳnh Ngọc Vinh
Mobie: 0919 75 0808

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
543
48
28
Chốn thiên đường
Hoàn toàn đồng ý quan điểm với anh Ho Anh Hue và Hunh Ngoc Vinh. Tuy bạn sẽ không chịu trách nhiệm số liệu và chứng từ trước đây. Nhưng khi bạn đã làm kế toán số liệu sai bạn phải sửa lại triệt để cho đúng, không tthể số liệu đó mà làm tiếp được. Nếu bạn chưa làm được ngay thì phát sinh năm 2015 bạn vẫn ghi nhận bình thường. sau khi điểu chỉnh chính xác đến cuối năm 2014 bạn bắt đầu cộng sổ sách cho năm 2015. Số liệu sai vẫn điều chỉnh được bình thường tại cơ quan thuế nhé.

Q

quanphamkt

Sơ cấp
9/11/20
4
0
1
33
Nó đã sai thì chôn vùi nó vào quá khứ luôn đi chứ lôi ra làm gì nữa b, lãnh đủ đấy. Mà nếu b có ý làm ở DN đó đến cuối đời + có tâm thì lôi ra làm lại thôi :)) mà tóm lại phải hỏi ý chủ DN, và làm theo cách b Huynh Ngoc Vinh là toàn vẹn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA