Kinh phí công đoàn

• Thread starter dontrang
  • Ngày gửi
D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
Mọi người ơi công ty mình hiện nay có 8 lao động đóng BH nhưng khi thành lập công đoàn thì ghi thêm những người ngoài vào thành 15 người lao động. Vậy khi trích kinh phí công đoàn 2% cho 8 người hay 15 người và Kinh phí 1 % cho 15 người luôn đúng không ạ??????????
Mọi người giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quyennguyen13

Guest
31/5/13
8
1
3
36 Trịnh Đình Thảo
Chỉ trích số lao động thực tế thôi bạn, 2% của 8 lao động nhé. nếu đã thành lập công đoàn cơ sở rồi thì chỉ cần nộp 35% số tiền đã trích cho liên đoàn lao động.

Q

quyennguyen13

Guest
31/5/13
8
1
3
36 Trịnh Đình Thảo
Chỉ trích số lao động thực tế thôi bạn, 2% của 8 lao động nhé. nếu đã thành lập công đoàn cơ sở rồi thì chỉ cần nộp 35% số tiền đã trích cho liên đoàn lao động.

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
uk nhưng bên liên đoàn lao động trích theo 15 người rùi bạn ạ. Họ đã thông báo giao dự toán tài chính công đoàn năm 2015 cho doanh nghiệp rùi thì phải là thế nào??????????

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
cho tớ hỏi thêm công ty mình nợ kinh phí công đoàn từ năm 2014 thì t vẫn treo ở tài khoản 3882
jo muốn hạch toán chi cho CĐ công ty tất cả số tiền trích 2% và 1% của người lao động được không???????

Q

quyennguyen13

Guest
31/5/13
8
1
3
36 Trịnh Đình Thảo
uk nhưng bên liên đoàn lao động trích theo 15 người rùi bạn ạ. Họ đã thông báo giao dự toán tài chính công đoàn năm 2015 cho doanh nghiệp rùi thì phải là thế nào??????????
Theo mình nghĩ bạn nên làm biên bản giải trình về tình hình lao động thực tế tại doanh nghiệp và yêu cầu liên đoàn lao động điều chỉnh lại mức kinh phí công đoàn của năm 2015

Q

quyennguyen13

Guest
31/5/13
8
1
3
36 Trịnh Đình Thảo
cho tớ hỏi thêm công ty mình nợ kinh phí công đoàn từ năm 2014 thì t vẫn treo ở tài khoản 3882
jo muốn hạch toán chi cho CĐ công ty tất cả số tiền trích 2% và 1% của người lao động được không???????
bạn phải nộp đủ kinh phí công đoàn cho liên đoàn lao động sau đó còn dư lại mới chi cho công đoàn công ty được chứ.

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
Mình không chi trước được ak tại bên công đoàn bảo chi phí mà họ cho mình giữ lại thì mình phải có chứng từ để lưu để khi họ về kiểm tra. Mà mình nộp liên đoàn lao động ủng hổ quỹ xã hội do bên cấp trên bảo phải nộp thì chi phí đó mình hạch toán vào sổ sách hay theo dõi nội bộ thui ạ.
Do công ty nợ kinh phí công đoàn nên mình không biết theo dõi nội bộ thế nào???????? Có ai biết cách chỉ giúp với

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

DN bạn đã thành lập CĐ chưa? có bao nhiêu đoàn viên? Bạn là kế toán DN hay kế toán CĐ ? Đây là 2 hệ thống QL riêng. Các bạn nên tìm hiểu về T/C CĐ kỹ hơn mới làm đúng được.

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
DN bạn đã thành lập CĐ chưa? có bao nhiêu đoàn viên? Bạn là kế toán DN hay kế toán CĐ ? Đây là 2 hệ thống QL riêng. Các bạn nên tìm hiểu về T/C CĐ kỹ hơn mới làm đúng được.
cong ty mình đăng ký với liên đoàn lao động là 15 người nhưng thực chất là có đóng cho 7 người lao động còn lại là cứ ghi tên vào thui. Mình làm cả hai nên mới không hiểu cách làm. bạn biết chỉ mình với????????????

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cong ty mình đăng ký với liên đoàn lao động là 15 người nhưng thực chất là có đóng cho 7 người lao động còn lại là cứ ghi tên vào thui. Mình làm cả hai nên mới không hiểu cách làm. bạn biết chỉ mình với????????????

Bạn căn cứ vào đâu để đăng ký 15 ĐV ? Có thể khi mới thành lập có 15 ĐVCĐ nhưng sau đó có kết nạp thêm bạn phải báo tăng hay có ĐV chuyển đi nơi khác bạn phải báo giảm ... vì vậy mình mới nói #9 ( .. Các bạn nên tìm hiểu về T/C CĐ kỹ hơn mới làm đúng được... )

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
mình không biết tại mình là kế toán mới nên đảm nhiệm thui. Mà bên mình nợ công đoàn thế nên không biết xứ lý sê s bến ế toán công đoàn thế naofmoij người bảo mình với. Hôm trước mình lên nộp ủng hộ quỹ xã hội thì cái này kế toán công đoàn ghi vào hay kê toán thuế nhỉ???????????

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
mình không biết tại mình là kế toán mới nên đảm nhiệm thui. Mà bên mình nợ công đoàn thế nên không biết xứ lý sê s bến ế toán công đoàn thế naofmoij người bảo mình với. Hôm trước mình lên nộp ủng hộ quỹ xã hội thì cái này kế toán công đoàn ghi vào hay kê toán thuế nhỉ???????????

Ủng hộ thì ở đâu cũng có thể ủng hộ được. Nếu C.ty ủng hộ ( tên C.ty ) thì lấy quĩ C.ty KT C.ty HT nếu Công đoàn ủng hộ ( tên CĐ ) thì lấy quĩ CĐ KT CĐ ghi giảm quĩ

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
Nhưng hai công ty như một ý, bên công đoàn ghi chung là tên công ty thui thì phải làm thế nào???????

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nhưng hai công ty như một ý, bên công đoàn ghi chung là tên công ty thui thì phải làm thế nào???????

Bạn hiểu nhầm rồi ! C.ty có: Tên C.ty, GĐ, TK, con dấu riêng. Công đoàn có: Tên Công đoàn ... Chủ tịch, KT, con dấu riêng ... chứ sao lại: ( .. như một ý .. ) được.

D

dontrang

Trung cấp
1/2/15
113
0
18
30
tại bên liên đoàn lao động không ghi rõ ràng. nếu họ ghi là ban chấp hành công đoàn công ty là dk ak
màcông ty t nơ công đoàn thì t cứ trích hết cho BCH công đoàn công ty đóng cũng dk nhỉ

ptnthuy93

ptnthuy93

Cao cấp
17/9/15
359
31
28
31
Mình nghĩ là chỉ trích 8 người thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA