Nhận gia công cơ khí

• Thread starter liencandymik
  • Ngày gửi
L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
Em có vấn đề này mong các anh chị giúp em với ạ.
Công ty em nhận gia công cơ khí cho một công ty khác, nhưng công ty em lại không gia công mà nhờ một cửa hàng gia công (chỉ là cá nhân thôi ạ ) nguyên vật liệu thì cửa hàng đó tự đi mua về và lấy hóa đơn mang tên công ty em, giờ công ty em xuất hóa đơn đầu ra gia công đó thì liệu có được ko ạ ( công ty em ko có máy móc gì ạ ) và nếu được thì em phải làm thế nào để cho hợp lý ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
thuthaonguyen_tn

thuthaonguyen_tn

Trung cấp
28/5/15
86
40
18
Vẫn xuất hđ dv gia cho cho KH. TH này, chi phí giá NVL liên quan cho dv gia công này ko có (VÌ KO Có hđ mua NVL vào).

KhanhNguyen94

KhanhNguyen94

Trung cấp
28/11/13
122
26
28
29
HCM
Vẫn xuất hđ dv gia cho cho KH. TH này, chi phí giá NVL liên quan cho dv gia công này ko có (VÌ KO Có hđ mua NVL vào).
Hình như bạn ấy đang thắc mắc ở việc đầu ra bạn ơi. Đầu vào thì HĐ mua NVL do cty bạn ấy đứng tên r

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Công ty em nhận gia công cơ khí cho một công ty khác, nhưng công ty em lại không gia công mà nhờ một cửa hàng gia công (chỉ là cá nhân thôi ạ ) nguyên vật liệu thì cửa hàng đó tự đi mua về và lấy hóa đơn mang tên công ty em, giờ công ty em xuất hóa đơn đầu ra gia công đó thì liệu có được ko ạ ( công ty em ko có máy móc gì ạ ) và nếu được thì em phải làm thế nào để cho hợp lý ạ.
Trường hợp này coi như thuê ngoài phần nhân công. Có thể ký hợp đồng khoán gọn với cá nhân theo từng lần gia công với khối lượng và giá trị cụ thể. Mỗi lần thanh toán tiền thì tự động khấu trừ thuế TNCN 10% (nhớ đăng ký MST cá nhân cho người đó) hoặc làm thủ tục để người này đến cơ quan thuế, nộp thuế và mua hoá đơn xuất cho DN.

Phần xuất hoá đơn đầu ra phí DV gia công cho bên giao gia công là hợp pháp nếu có trong ngành nghề ĐKKD.

• Like
Reactions: KhanhNguyen94
L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
em cảm ơn anh chị ạ, thế nếu công ty em thường xuyên làm về mảng này thì em nên làm theo cách nào cho thuận tiện nhất được ạ ????

KhanhNguyen94

KhanhNguyen94

Trung cấp
28/11/13
122
26
28
29
HCM
em cảm ơn anh chị ạ, thế nếu công ty em thường xuyên làm về mảng này thì em nên làm theo cách nào cho thuận tiện nhất được ạ ????
Đăng ký MST cho cá nhân đó luôn bạn ạ, lúc thanh toán tiền thì mình trích ra 1 khoản rồi sau này nộp chung cho CQT thôi, cá nhân thoải mái thì công việc cũng ok :D

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Mua hoá đơn tại CQ thuế là yên tâm nhất.

L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
chị ơi nếu mua hóa đơn thì việc xuất hóa đơn đầu ra của em đầu vào sẽ là hóa đơn của nguyên vật liệu và hóa đơn thuê gia công của cửa hàng kia đúng ko ạ ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
chị ơi nếu mua hóa đơn thì việc xuất hóa đơn đầu ra của em đầu vào sẽ là hóa đơn của nguyên vật liệu và hóa đơn thuê gia công của cửa hàng kia đúng ko ạ ?
Bạn nói rõ : NVL chính của hàng hoá được gia công là do bên nào cấp?

Nếu theo như bài đầu tiên nên thì NVL chính của SP phải do bên giao gia công (A) cấp cho DN của bạn (B). Sau đó (B) giao cho (C) thực hiện việc gia công và (C) sẽ mua thêm một số vật liệu phụ (VLP) phục vụ việc gia công nhưng hoá đơn đầu vào mang tên (B). => Như vậy thì ngoài những VLP phục vụ gia công là đầu vào thì chi phí nhân công trả cho (C) cũng là đầu vào của (B). => (B) sẽ xuất hoá đơn phí dịch vụ gia công cho A.

Còn nếu (B) mua luôn NVL chính, rồi giao (C) thực hiện việc gia công và (C) sẽ mua thêm một số vật liệu phụ (VLP) phục vụ việc gia công nhưng hoá đơn đầu vào mang tên (B). => Như vậy thì ngoài NVL chính, VLP phục vụ gia công là đầu vào thì chi phí nhân công trả cho (C) cũng là đầu vào của (B). => (B) sẽ xuất hoá đơn bán hàng cho A.

L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
Vâng, C sẽ lấy mua NVL và mang cty e như thế coi như là NVL của cty e ạ, và bgio e làm thủ tục để cho C mua hóa đơn của thuế để C viết hóa đơn gia công cho em tất cả đó là đầu vào của B đúng ko ạ. Nhưng chị ơi cho em hỏi nếu C mua hóa đơn của CQ thuế và xuất hóa đơn nhân công cho cty e mà C ko có hóa đơn đầu vào thì C có phải chịu tiền thuế gì ko ạ ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Vâng, C sẽ lấy mua NVL và mang cty e như thế coi như là NVL của cty e ạ, và bgio e làm thủ tục để cho C mua hóa đơn của thuế để C viết hóa đơn gia công cho em tất cả đó là đầu vào của B đúng ko ạ. Nhưng chị ơi cho em hỏi nếu C mua hóa đơn của CQ thuế và xuất hóa đơn nhân công cho cty e mà C ko có hóa đơn đầu vào thì C có phải chịu tiền thuế gì ko ạ ?
C là cá nhân, khi lên CQ thuế mua hóa đơn thì họ sẽ phải nộp thuế GTGT & TNCN rồi thì mới được nhận hóa đơn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Bạn nói rõ hơn:
- Người gia công cho bạn ( cửa hàng đó ) có đăng ký KD và nộp thuế không? - Nếu có thì họ sẽ có hóa đơn. Bạn làm Hợp đồng khoán gọn cho họ, khi hoàn thành họ xuất HĐ để bạn làm chứng từ đưa vào chi phí. Trường hợp này bạn phải nhập, xuất VT thuê gia công.
- Nếu không thì bạn có thể làm HĐ LĐ ngắn hạn, dài hạn ( coi như LĐ của DN ) và trả lương theo SP giao cho họ hay làm theo hướng dẫn của Viet Huong ở #4 cũng được

O

oanhnguyentb

Sơ cấp
29/3/17
26
0
1
30
Anh/chị ơi giúp em với ạ
Bên em cũng nhận giá công của 1 công ty khác nhưng bên em cũng không gia công mà thuê 1 công ty khác gia công,thì thủ tục giấy tờ, hóa đơn em phải cần có những gì và nội dung em xuất hóa đơn và hợp đồng thì có được ghi là chi phí gia công không ạ?
Công ty em GPKD có gia công cơ khí
Công ty nhận gia công của bên em không muốn làm hợp đồng gia công vì gtri nhỏ vậy có được không, nếu em thay hợp đông thuê gia công bằng đơn đặt hàng được không ạ.
Mong anh/chị giúp đỡ

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Anh/chị ơi giúp em với ạ
Bên em cũng nhận giá công của 1 công ty khác nhưng bên em cũng không gia công mà thuê 1 công ty khác gia công,thì thủ tục giấy tờ, hóa đơn em phải cần có những gì và nội dung em xuất hóa đơn và hợp đồng thì có được ghi là chi phí gia công không ạ?
Công ty em GPKD có gia công cơ khí
Công ty nhận gia công của bên em không muốn làm hợp đồng gia công vì gtri nhỏ vậy có được không, nếu em thay hợp đông thuê gia công bằng đơn đặt hàng được không ạ.
Mong anh/chị giúp đỡ
Có gì mà phải hỏi mấy cái này nhỉ, bạn đi thuê gia công của công ty khác thì đầy đủ hợp đồng hóa đơn là ok, còn thằng thuê bạn gia công cũng tương tự vậy

O

oanhnguyentb

Sơ cấp
29/3/17
26
0
1
30
Nguyên vât liệu chính bên em mua nữa ak

O

oanhnguyentb

Sơ cấp
29/3/17
26
0
1
30
Nhưng bên nhận gia công bên em không muốn làm hợp đồng
Hợp đồng và hóa đơn em xuất cho em giao gia công cho ben em thì em sẽ ghi nội dung là hàng hóa hay gia công ak?

O

oanhnguyentb

Sơ cấp
29/3/17
26
0
1
30
Vì là nguyên vật liệu bên em mua nên em không rõ là hợp đồng và hóa đơn em xuất là hàng hóa hay gia công ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA