Hóa đơn đầu ra đại lý vé máy bay cấp 2

• Thread starter huevh
  • Ngày gửi
H

huevh

Guest
13/7/15
1
0
1
33
Bên em là đại lý vé máy bay cấp 2, bán vé theo giá net, không hưởng hoa hồng mà hưởng chênh lệch. Em vẫn kê khai thuế đầu vào, đầu ra và làm báo cáo thuế bình thường đúng không ạ? Em có nhiều khách lẻ họ không lấy hóa đơn, vậy thiếu hụt đầu ra đó em phải xử lý như thế nào? Em thấy có người hướng dẫn là cuối ngày, xuất hóa đơn ghi khách hàng mua lẻ không lấy hóa đơn, như vậy có đúng không? Bởi vì khách lẻ mua rải rác trong tháng, mà bây giờ ngày cuối tháng rồi, em gom chung xuất 1 lượt được không?
E bán vé của 3 hãng chính, VNA đại lý cấp 1 xuất hóa đơn cho em, còn Jetstar và VietJet em nhận hóa đơn hãng. Trên hóa đơn và bảng kê đầu vào thể hiện rõ các code vé. Vậy hóa đơn đầu ra của em có cần đầy đủ các code vé của đầu vào không?
Nội dung hóa đơn đầu vào, đầu ra khi xuất bao gồm các mục :
Vé máy bay nội địa (theo bảng kê đính kèm)
Thuế sân bay
Thuế GTGT
Thuế sân bay không chịu thuế, nên em không nhập vào bảng kê, chỉ nhập tiền vé máy bay nội địa, rồi tính thuế GTGT 10% của tiền vé đó. Như vậy có đúng không?
Anh chị giúp em với nhé.​

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hiền152708

Guest
12/11/15
61
2
8
29
giống công ty mình thế, mình cũng mới vào nghề hoang mang quá

M

Mỹ Oanh

Guest
13/12/15
14
2
3
33
Bên em là đại lý vé máy bay cấp 2, bán vé theo giá net, không hưởng hoa hồng mà hưởng chênh lệch. Em vẫn kê khai thuế đầu vào, đầu ra và làm báo cáo thuế bình thường đúng không ạ? Em có nhiều khách lẻ họ không lấy hóa đơn, vậy thiếu hụt đầu ra đó em phải xử lý như thế nào? Em thấy có người hướng dẫn là cuối ngày, xuất hóa đơn ghi khách hàng mua lẻ không lấy hóa đơn, như vậy có đúng không? Bởi vì khách lẻ mua rải rác trong tháng, mà bây giờ ngày cuối tháng rồi, em gom chung xuất 1 lượt được không?
E bán vé của 3 hãng chính, VNA đại lý cấp 1 xuất hóa đơn cho em, còn Jetstar và VietJet em nhận hóa đơn hãng. Trên hóa đơn và bảng kê đầu vào thể hiện rõ các code vé. Vậy hóa đơn đầu ra của em có cần đầy đủ các code vé của đầu vào không?
Nội dung hóa đơn đầu vào, đầu ra khi xuất bao gồm các mục :
Vé máy bay nội địa (theo bảng kê đính kèm)
Thuế sân bay
Thuế GTGT
Thuế sân bay không chịu thuế, nên em không nhập vào bảng kê, chỉ nhập tiền vé máy bay nội địa, rồi tính thuế GTGT 10% của tiền vé đó. Như vậy có đúng không?
Anh chị giúp em với nhé.​
E cũng mới vào ngề kế toán đại lý cấp 2 vé máy bay, chị hạch toán các vé đầu vào, đầu ra thế nào vậy, chia sẻ giúp em với nhé. Thanks chị

KTVVN

KTVVN

Trung cấp
Bạn gom chung xuất 1 lượt là không đúng thời điểm xuất hóa đơn theo quy định.
Nếu đúng quy định thì bạn xuất hóa đơn đối với từng lần bán vé, trường hợp người mua không lấy hóa đơn thì ghi: "người mua không cung cấp MST, địa chỉ".
Nói chung là nhiều việc cần xử lý lắm.

M

Mỹ Oanh

Guest
13/12/15
14
2
3
33
Nếu đúng quy định thì bạn xuất hóa đơn đối với từng lần bán vé, trường hợp người mua không lấy hóa đơn thì ghi: "người mua không cung cấp MST, địa chỉ".
Chị ơi, vậy hoá đơn đầu ra xuất trước ngày hoá đơn đầu vào có dc ko ạ, vì khi khách đặt vé, bên em xuất hoá đơn lun, còn cuối tháng bên đại lý cấp 1 mới gom chung lại và xuất hoá đơn 1 lần cho cty em

• Like
Reactions: nothinginyoureye
N

nothinginyoureye

Trung cấp
17/7/15
81
5
8
31
Chị ơi, vậy hoá đơn đầu ra xuất trước ngày hoá đơn đầu vào có dc ko ạ, vì khi khách đặt vé, bên em xuất hoá đơn lun, còn cuối tháng bên đại lý cấp 1 mới gom chung lại và xuất hoá đơn 1 lần cho cty em
Cái này đau đầu đấy. Bạn có thể tham khảo kiểu hàng về trước hóa đơn về sau. Tuy nhiên bạn nên làm việc lại với đại lý về cách xuất hóa đơn , có thể xuất hóa đơn chậm nhưng phải xuất đúng ngày.

• Like
Reactions: Mỹ Oanh
M

Mỹ Oanh

Guest
13/12/15
14
2
3
33
Cái này đau đầu đấy. Bạn có thể tham khảo kiểu hàng về trước hóa đơn về sau. Tuy nhiên bạn nên làm việc lại với đại lý về cách xuất hóa đơn , có thể xuất hóa đơn chậm nhưng phải xuất đúng ngày.
Dạ, cảm ơn chị.

M

Mỹ Oanh

Guest
13/12/15
14
2
3
33
Chị ơi, chị tư vấn giúp em trường hợp này với:
Đại lý cấp 1 xuất hoá đơn cộng cả phí sân bay vào giá vé như sau: giá vé là 2.780.000, phí sân bay 160.000, phí dịch vụ 10.000, đại lý xuất hoá đơn: giá vé: 2.925.455, VAT: 292.455, phí dịch vụ: 9091, VAT: 909đ.
Và khi bên em bán ra, em tách phí sân bay ra riêng như: giá vé 2.836.364Đ, VAT: 283.636, phí sân bay 160.000 (ko có VAT)
Em xuất như vậy được ko chị và em ko bít hạch toán thế nào cho phần phí sân bay này nữa, chị và mọi người có thể tư vấn giúp em với
Cảm ơn chị và mọi người nhiều nhé....

• Like
Reactions: Huyen Dang 05

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA