Hạch toán chi phí không hợp lý!

• Thread starter ketoanthattinh
  • Ngày gửi
K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Chào cả nhà!
Theo chuẩn mực kế toán "Thuế thu nhập doanh nghiệp" thì kế toán có thể hạch toán phần chi phí không có hóa đơn hợp lệ vào hệ thống kế toán. Nhưng em không hiểu phải hạch toán các khoản chi phí này vào đâu để thể hiện rõ khi quyết toán thuế TNDN (tự khai)???

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Chào cả nhà!
Theo chuẩn mực kế toán "Thuế thu nhập doanh nghiệp" thì kế toán có thể hạch toán phần chi phí không có hóa đơn hợp lệ vào hệ thống kế toán. Nhưng em không hiểu phải hạch toán các khoản chi phí này vào đâu để thể hiện rõ khi quyết toán thuế TNDN (tự khai)???
Chi phí không có hóa đơn hợp lệ nó không thể hiện trên tờ khai tự quyết toán thuế TNDN.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Hic! Em muốn nói là cách thể hiện trên hệ thống sổ sách kế toán của công ty mà. Vì theo chuẩn mực "Thuế thu nhập doanh nghiệp" thì những khoản chi phi mà thuế không chấp nhận nhưng bản chất vẫn là chi phí phát sinh thực tế, phải được phản ánh vào lợi nhuận kế toán, mọi người giúp em với!

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
em tạo thêm tài khoản con để hạch toán phần chi phí không có hóa đơn. Trong trường hợp em dùng phần mềm kế toán thì tạo mã vụ việc cho phần chi phí này mà không cần tách tài khoản. Cả hai cách tên khi in sổ chi tiết em vẫn bóc tách được chi phí không hóa đơn.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Hic! Em muốn hỏi có văn bản nào của Bộ tài chính, thuế hướng dẫn cách hạch toán khoản chênh lệch vĩnh viễn này theo "chuẩn mực thuế TNDN" không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA