theo dõi tiền gửi ngân hàng

• Thread starter Lê Phượng
  • Ngày gửi
L

Lê Phượng

Guest
Các bác ơi giúp em với,kế toán cty em năm 2006 kh theo dõi tiền gửi ngân hàng, sang năm 2007 em phải lam gì để theo dõi cho khớp với tiền gửi ngân hàng.Mong các bác mách em cách làm như thế nào với, rất mong mọi người giúp đỡ.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chanthat

Guest
26/12/06
11
0
0
39
Đà Lạt
Theo ý kiến của mình thì bạn nên tớn ngân hàng mà công ty bạn giao dịch nhờ họ in lại sổ phụ của năm 2006.Sau đó bạn về đối chiếu lạ với TK112 của công ty bạn.Thông thường khi có nghiệp vụ ngân hàng phát sinh thì mình phản ánh liền, đến cuối tháng mình chỉ đối chiếu với sổ phụ về khoản tiền lãi thôi.

9

9186_h

Guest
31/1/07
20
0
0
Gia Lam - Ha Noi
thì sang năm 2007 bạn ra ngân hàng xin sổ hạch toán chi tiết khi gửi tiền và khi rút tiền. Nếu mình không yêu cầu thì họ không đưa đâu. Mà ở công ty bạn không mở sổ theo dõi TGNH à?

L

Lê Phượng

Guest
Năm 2006 co phát sinh nghiệp vụ kt ngân hàng nhưng kh theo dõi tiền gửi,vì thế trên báo cáo kh có số dư TK 112 nhưng thực ra vẫn có thế thì em đối chiếu sao được.Năm 2007 em phải bắt đầu từ đâu để theo dõi TGNH cho hợp lý mong mọi người đưa ra hướng giải quyết giúp em.Cảm ơn mọi người.

L

Lê Phượng

Guest
Kh ai đưa ra hướng giải quyết giúp em sao.Mọi người ơi giúp em đi,em đang kh biết bắt đầu từ đâu.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Thông thường khi kết sổ kế toán cuối năm trước khi lập BCTC bên bạn phải đối chiếu số dư TK 121 với sổ phụ của ngân hàng trước chứ? nếu hiện tại số dư giữa 2 bên không khớp thì bạn phải làm lại sổ sách và BCTC thôi bạn ah, không có cách nào khác đâu.

Sang năm 2007, bạn nên mở sổ theo dõi chi tiết TGNH, như vậy sẽ dễ dàng hơn khi bạn đối chiếu với ngân hàng.

L

levy

Guest
thì sang năm 2007 bạn ra ngân hàng xin sổ hạch toán chi tiết khi gửi tiền và khi rút tiền. Nếu mình không yêu cầu thì họ không đưa đâu. Mà ở công ty bạn không mở sổ theo dõi TGNH à?

Như bạn Lephuong là ổn rồi. Nhưng levy có ý kiến này nhé. Bạn lên Ngân hàng đăng ký việc lấy báo cáo nợ có và số dư cuối kỳ. Levy nhớ là có Pí đó.Nhưng không nhiều lắm đâu.

L

levy

Guest

Như bạn Chanthat là ổn rồi. Nhưng levy có ý kiến này nhé. Bạn lên Ngân hàng đăng ký việc lấy báo cáo nợ có và số dư cuối kỳ. Levy nhớ là có Pí đó.Nhưng không nhiều lắm đâu.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Giấy báo Nợ, Có đều được Ngân hàng in sẵn 1 bản cho công ty khi phát sinh giao dịch, cuối kỳ Ngân hàng cũng in cho công ty bản Sao kê luôn để 2 bên đối chiếu, đâu có phí gì đâu bạn? Trừ khi công ty làm mất và in lại mới tốn phí thôi.

S

smalldog

Guest
23/11/06
12
0
0
cau giay
Công ty mình cũng rơi vào trường hợp này nhưng mình xử lý bằng cách ghi
Nợ TK 112 : số dư tài khoản của năm trước, hạch toán phần chênh lệch số dư của năm trước
Có Tk 338 : chưa tìm được nguyên nhân lệch
Sau đó sẽ điều chỉnh bỏ nó đi.

antu

antu

Mikado
15/5/06
110
2
18
Earthly Paradise
Các bác ơi giúp em với,kế toán cty em năm 2006 kh theo dõi tiền gửi ngân hàng, sang năm 2007 em phải lam gì để theo dõi cho khớp với tiền gửi ngân hàng.Mong các bác mách em cách làm như thế nào với, rất mong mọi người giúp đỡ.:wall:

Vấn đề là ngay từ năm 2006 Cty bạn đã không theo dõi chi tiết tiền gửi, như vậy BCTC năm 2006 của bạn vẫn không chính xác. Việc bạn cần làm trước mắt là lên ngân hàng xin bản sao kê của từng tháng năm 2006, bản đối chiếu tiền gửi năm 2006, rà soát lại các sổ phụ, cái nào thiếu thì bổ sung , điều chỉnh lại các nghiệp vụ có liên quan đến tiền gửi ngân hàng và điều chỉnh lại BCTC (nếu như Cty bạn khg theo dõi 112 thì những nghiệp vụ liên quan đã hạch toán vào đâu???)
Số dư đầu kỳ của năm 2007 là số dư tại ngày 31/12/06 trên bản đối chiếu năm 2006.

L

Lê Phượng

Guest
Em mới làm kế toán khi vào cty thì gần cuối năm và đến khi nộp bc xong em mơi phát hiện ra là ktoan trước kh hạch toán tiền gửi khi có nghiệp vụ phát sinh,mà hạch toán luôn vào tiền mặt. A Chị ah cho em hỏi là sang năm 2007 này em có thể lấy số dư tiền gửi cuối năm 2006(1.200.000) hạch toán bằng bút toán ghi nợ 112/có 111 1.200.000 thì có ổn không hay phải làm lại báo cao tc.Mọi người chỉ giúp em.E cám ơn mọi người.Mong có câu trả lời sớm của các Bác,em đang cần gấp.

L

Lê Phượng

Guest
tiền gửi ngân hàng

Em mới làm kế toán khi vào cty thì gần cuối năm và đến khi nộp bc xong em mơi phát hiện ra là ktoan trước kh hạch toán tiền gửi khi có nghiệp vụ phát sinh,mà hạch toán luôn vào tiền mặt. A Chị ah cho em hỏi là sang năm 2007 này em có thể lấy số dư tiền gửi cuối năm 2006(1.200.000) hạch toán bằng bút toán ghi nợ 112/có 111 1.200.000 thì có ổn không hay phải làm lại báo cao tc.Mọi người chỉ giúp em.E cám ơn mọi người.Mong có câu trả lời sớm của các Bác.:wall:

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
kh co ai chi gium em sao?

Không có vấn đề gì cả, quan trọng là em phải xin sổ phụ NH về và đối chiếu xem mình còn sai nữa không ? Sang năm 2007, em hạch toán ngược lại. và kèm theo trong thuyết minh báo cáo tài chính năm 2006 bộ lưu, em ghi điều chỉnh. Và hạch toán bình thường ( với số dư đúng).

V

vitcon

Guest
6/3/05
34
0
0
41
Nghe An
Và em phải giải thích rõ sự điều chỉnh của mình, em con chứng từ Ngân hàng đấy ko ? đó là bằng chứng để em giả trình và em đã hạch toán giảm trừ công nợ đúng chưa ? thế nhé.:friend: :friend:

D

DOKIMBICH

Guest
28/8/05
12
0
0
HN
Mọi ngươi ơi tiện thể giúp em với:wall:
Trường hợp cty em còn thảm hại hơn cơ. Trong BCTC 2006 Kế toán trước cty em không hề mở TK112 (ko hề có số dư) Cty em mới thành lập năm 2006. Mà trên thực tế lại phát sinh rất nhiều sổ phụ ngân hàng. Các hoạt động doanh thu đều thu bằng tiền gửi.
Bây giờ sang năm 2007 em phải theo dõi tiền gửi như thế nào đây ah trong khi năm 2006 không mở TK 112
Mong mọi người nhanh chóng hồi âm

L

Lê Phượng

Guest
Trường hợp của minh cũng giống của DOKIMBICH, m đang gặp khó khăn, bạn xem chỉ dẫn của mọi người đã nói trên.

donghuong1603

donghuong1603

Yêu câu ví dặm
Trường hợp của minh cũng giống của DOKIMBICH, m đang gặp khó khăn, bạn xem chỉ dẫn của mọi người đã nói trên.

ui! Em cũng giống Lê Phương rùi! Trên sổ Tk 1121 và TK 1122 tại thời điểm 31/12/2006 ko khớp với số dư ngày 01/01/2007 trên sổ phụ của ngân hàng. Do kế toán cũ không phản ánh hết các nghiệp vụ tiền ngân hàng phát sinh năm 2006( kế toán cũ khóa sổ vào ngày 26/12/2006 mà đến ngày 29/12/2006 và ngày 30/12/2006 còn có nghiệp vụ thanh toán qua ngân hàng. và nghiệp vụ lãi tiền gửi kế toán ko phản ánh vào?) Bây giờ em phải hạchtoán thế nào?
Lấy số dư ra sao?

saomai1325

saomai1325

Guest
18/1/07
135
0
0
TP. Hồ Chí Minh
Thông thường khi kết sổ kế toán cuối năm trước khi lập BCTC bên bạn phải đối chiếu số dư TK 121 với sổ phụ của ngân hàng trước chứ? nếu hiện tại số dư giữa 2 bên không khớp thì bạn phải làm lại sổ sách và BCTC thôi bạn ah, không có cách nào khác đâu.

Sang năm 2007, bạn nên mở sổ theo dõi chi tiết TGNH, như vậy sẽ dễ dàng hơn khi bạn đối chiếu với ngân hàng.

Mình không hiểu lắm là phải đối chiếu tài khoản 121 à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA