Mỗi tuần một chuyên đề

Nộp bảo hiểm

• Thread starter thường duy
  • Ngày gửi
T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
có ai rành về misa xin chỉ dẫn cho mình:
quý 1 bên mình ko định khoản BHTN, nhưng sang quý 2 thì tới bên BH họ bảo là họ bắt bên mình phải đóng Thất nghiệp nữa nên truy thu, vậy cho mình hỏi là trên MISA thì quý 1 mình đã lập bảng lương rồi ko thể chỉnh sửa thêm để hạch toán phần BHTN, vậy sang quý 2 mình muốn thể hiện số tiền này để nộp cho BH thì vào đâu để thể hiện Tài khoản này tại quý 4, vì mình không muốn thay đổi ở bảng lương tại quý 1 vì như vậy sẽ ảnh hưởng tới chi phí thuế TNDN tạm tính ở quý này.
mong mọi người giúp đỡ,
ai chuyên sd mía có thể cho mình địa chỉ liên lạc như mail hay face để mình hỏi 1 số thắc mắc dược ko, xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
Bên mình cũng misa, bhtn mình cho vào TK 3389, còn bảng lương làm excel nên k rõ vấn đề này lắm

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
bạn cứ hỏi đi, mình giúp gì được sẽ giúp

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
bạn cứ hỏi đi, mình giúp gì được sẽ giúp
mình NK về lô hàng mà khi mình vào phần mua hàng tại phần nhập khẩu, cũng điền đầy dủ thông tin như 1331/33312 thế mà khi khấu trừ thuế NK tại phần thuế thì mình ko thấy phần mềm hiện lên thuế GTGT NK để khấu trừ mà chỉ có hàng mua trong nưóc thôi, ko biết do mình làm sai hay do phần mềm nữa.
còn phần nhập khẩu có chênh lệch tỷ giá mà mình ko biết thể hiện thế nào trong phần mềm.
khi trả tiền tróc = usd, thì mình vào ngân hàng 331/1122 xx. khi nhập hàng về thì vào nhập khẩu khai là 156/331 = tỷ giá x số tiên usd, vì trên phần mềm ko thể nào thể hiện như khi viết trên giấy là nợ 156, có 515 có 331 dc, nêu bạn biết chỉ cho mình nhé

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
Ý bạn là khấu trừ VAT đầu vào với đầu ra không có khoản VAT hàng nhập khẩu, hay trên TK số 133 không có số tiền VAT ấy. phần thuế GTGT hàng nhập khẩu chỉ được khấu trừ khi bạn đã nộp tiền số thuế ấy và ghi nhận vào misa thì trên TK 3333 hay trên TK 133 đều có số tiền đấy cả,
Còn chênh lệch tỷ giá hối đoái thì ngay tại thời điểm bạn hạch toán bạn làm thêm cái chứng từ nghiệp vụ khác với TK 331 và 515 để hạch toán cái số tiền chênh ấy là được, bên mình toàn làm vậy

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Ý bạn là khấu trừ VAT đầu vào với đầu ra không có khoản VAT hàng nhập khẩu, hay trên TK số 133 không có số tiền VAT ấy. phần thuế GTGT hàng nhập khẩu chỉ được khấu trừ khi bạn đã nộp tiền số thuế ấy và ghi nhận vào misa thì trên TK 3333 hay trên TK 133 đều có số tiền đấy cả,
Còn chênh lệch tỷ giá hối đoái thì ngay tại thời điểm bạn hạch toán bạn làm thêm cái chứng từ nghiệp vụ khác với TK 331 và 515 để hạch toán cái số tiền chênh ấy là được, bên mình toàn làm vậy
lúc mình vào phân hệ quỹ để nộp tiền thuế GTGT hàng nhâp nợ 33312/111 thì khi cất máy báo là ko khớp chi tiết, mà mình kiểm tra thì số tiền thuế đúng với với khi mình thanh toán tiền thuế. nên mình cũng chưa ghi nhận định khoản này, chắc phải làm lại xem sao.

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội
Mình cũng bị thế nhưng khi kiểm tra lại chi tiết thấy khớp số liệu hết, chẳng qua cứ nộp trước khi phát sinh là nó thường báo thế thôi. chắc là không sao đâu bạn.

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
bữa mình có hỏi bên misa, họ giải đáp phần chênh lêchj tỷ giá là tự phần mềm chủ động ghi nhận cho mình, không cần bút toán định khoản

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA