Hóa đơn GTGT

• Thread starter HLD81
  • Ngày gửi
H

HLD81

Guest
17/3/07
11
0
0
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi nhé.
Trong tháng 2 vừa qua trong khi viết hóa đơn cho khách hàng do sơ suất mình đã tính nhầm thuế GTGT là 5% trong khi mặt hàng đó là 10%. Hóa đơn đã giao cho khách hàng rồi nhưng trong tháng đấy mình cũng phát hiện ra nhầm luôn nên đã viết bổ sung 1 hóa đơn (chỉ viết bổ sung 5% thuế bị thiếu). Khi bảo với khách hàng họ bảo không cần lấy hóa đơn nữa thì mình vẫn kê khai thuế đầu ra tháng đấy và không xé hóa đơn bổ xung đấy mà vẫn lưu ở cuống hóa đơn. Mình làm như thế có được không.
Các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haisoi0182

Guest
15/12/05
61
0
0
41
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi nhé.
Trong tháng 2 vừa qua trong khi viết hóa đơn cho khách hàng do sơ suất mình đã tính nhầm thuế GTGT là 5% trong khi mặt hàng đó là 10%. Hóa đơn đã giao cho khách hàng rồi nhưng trong tháng đấy mình cũng phát hiện ra nhầm luôn nên đã viết bổ sung 1 hóa đơn (chỉ viết bổ sung 5% thuế bị thiếu). Khi bảo với khách hàng họ bảo không cần lấy hóa đơn nữa thì mình vẫn kê khai thuế đầu ra tháng đấy và không xé hóa đơn bổ xung đấy mà vẫn lưu ở cuống hóa đơn. Mình làm như thế có được không.
Các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều
-Bạn hãy hiểu một nguyên tắc là: nếu thuế đầu ra là 10% mà bạn viết là 5% thì bạn sẽ bị truy thu và có thể bị phạt. Nhưng nếu thuế đầu ra là 5% mà bạn viết thành 10% thì ko sao (điều này chỉ thiệt cho DN chứ ko thiệt cho Nhà Nước)
-Bạn nói là KH của bạn ko lấy HĐ nữa là ko lấy HĐ bổ xung 5% phải ko? Nếu thế thì bạn nên xé liên 2 ra khỏi quyển HĐ và bỏ đi coi như là đã giao cho khách hàng rồi và vẫn kê khai thuế như bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA