Quyết toán thuế TNDN ra sao nếu đang thực hiện thuế khoán?

• Thread starter Pandanlion
  • Ngày gửi
P

Pandanlion

Guest
29/3/07
4
0
0
QB
Chào cả nhà. Mình có vấn để thắc mắc rất mong được cả nhà giúp đỡ. Mình không hiểu lắm về thuế khoán, không hiểu hạch toán như thế nào cho đúng. Nơi mình làm thuộc dạng hộ cá thể, hàng quý phải nộp khoản thuế khoán do chi cục thuế ấn định. Vậy cuối năm mình có phải làm quyết toán thuế TNDN không và nếu có thì xử lý thế nào đối với số chênh lệch giữa số phải nộp với số đã nộp?
HẠNH PHÚC KHÔNG PHẢI Ở SỰ SỞ HỮU MÀ LÀ Ở SỰ CHINH PHỤC:music-smi

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hộ kinh doanh cá thể là đối tượng nộp thuế TNDN và theo luật thuế TNDN, cuối năm làm quyết toán thuế TNDN.

Thuế đã ấn định chính là số thuế phải nộp. Như vậy, chênh lệch giữa số phải nộp với số đã nộp xảy ra khi... chưa nộp hết tiền thuế trong năm.

Pandanlion nói:
Chào cả nhà. Mình có vấn để thắc mắc rất mong được cả nhà giúp đỡ. Mình không hiểu lắm về thuế khoán, không hiểu hạch toán như thế nào cho đúng. Nơi mình làm thuộc dạng hộ cá thể, hàng quý phải nộp khoản thuế khoán do chi cục thuế ấn định. Vậy cuối năm mình có phải làm quyết toán thuế TNDN không và nếu có thì xử lý thế nào đối với số chênh lệch giữa số phải nộp với số đã nộp?

P

Pandanlion

Guest
29/3/07
4
0
0
QB
Cám ơn chị Tú Anh. Số thuế khoán trong năm thì em đã nộp đầy đủ, nhưng nếu tính lãi lỗ cuối năm thì số thuế phải nộp của em ít hơn số thuế đã nộp mà bên Thuế đã khoán. Nếu vậy số chênh lệch thừa đó em sẽ không được trừ sang năm sau phải không ạ vì em thấy sang quý I/2007 chẳng những số thuế khoán không giảm mà còn tăng lên nữa. Em vẫn còn lơ mơ về vấn đề này lắm, mong chị chỉ bảo tận tình.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cám ơn chị Tú Anh. Số thuế khoán trong năm thì em đã nộp đầy đủ, nhưng nếu tính lãi lỗ cuối năm thì số thuế phải nộp của em ít hơn số thuế đã nộp mà bên Thuế đã khoán. Nếu vậy số chênh lệch thừa đó em sẽ không được trừ sang năm sau phải không ạ vì em thấy sang quý I/2007 chẳng những số thuế khoán không giảm mà còn tăng lên nữa. Em vẫn còn lơ mơ về vấn đề này lắm, mong chị chỉ bảo tận tình.
Đã là thuế khoán rồi thì chênh lệnh lãi, lỗ thì không liên quan gì đến số thuế đã nộp.
Khoán thuế thường thì 6 tháng hoặc 1 năm.Năm sau kê khai lại doanh thu và thu nhập để tính lại thuế, và cũng thường là năm sau cao hơn năm trước.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Em vẫn còn lơ mơ về vấn đề này lắm, mong chị chỉ bảo tận tình.
Thuế khoán khác với thuế kê khai ở chỗ, hộ kinh doanh cá thể nộp thuế khoán không bắt buộc phải mở sổ kế toán, không cần phải hạch toán kế toán, không cần phải xác định lãi lỗ và quyết toán thuế. Cá nhân có nhu cầu mở sổ sách theo dõi là quyền của cá nhân đó nhưng cơ quan thuế không căn cứ vào đó để xác định số thuế phải nộp mà sẽ căn cứ vào quy mô kinh doanh, vị trí địa điểm kinh doanh, ngành nghề kinh doanh... để ước doanh thu và xác định số thuế sẽ khoán.

Có phải zậy không anh Thiện :biggthump

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Thuế khoán khác với thuế kê khai ở chỗ, hộ kinh doanh cá thể nộp thuế khoán không bắt buộc phải mở sổ kế toán, không cần phải hạch toán kế toán, không cần phải xác định lãi lỗ và quyết toán thuế. Cá nhân có nhu cầu mở sổ sách theo dõi là quyền của cá nhân đó nhưng cơ quan thuế không căn cứ vào đó để xác định số thuế phải nộp mà sẽ căn cứ vào quy mô kinh doanh, vị trí địa điểm kinh doanh, ngành nghề kinh doanh... để ước doanh thu và xác định số thuế sẽ khoán.

Có phải zậy không anh Thiện :biggthump
Hì.Có quyết toán thuế đấy.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ở hộ cá thể có 2 trường hợp tính thuế:kê khai và ấn định. Trường hợp cá thể khấu trừ thì mình không bàn tới nha.
Và theo đó thuế sẽ phân định theo pp tính thuế mã số 3 hay mã số 4.
Đối với trường hợp mã số 4=> tất nhiên là ấn định rùi,nếu có sử dụng hóa đơn thì sẽ đóng thêm thuế trên doanh số xuất hóa đơn.
Đối với trường hợp mã số 3=> thông thường sẽ là kê khai, sử dụng hóa đơn và sổ sách KT, nhưng vẫn có trường hợp bị ấn định, nếu tháng đó chúng ta xuất cao hơn doanh số ấn định thì chúng ta sẽ đóng thêm thuế.Chỉ có trường hợp mã số 3 mới làm quyết toán cuối năm thui, nhưng số trên quyết toán cũng sẽ bằng với số đã nộp trong năm.

Khoán thuế thường thì 6 tháng hoặc 1 năm.Năm sau kê khai lại doanh thu và thu nhập để tính lại thuế, và cũng thường là năm sau cao hơn năm trước.
Ổn định thuế sẽ là 6 tháng hay 12 tháng, bi giờ đối với hộ KD sẽ nhận được luôn thông báo ổn định thuế từ tháng mấy đến tháng mấy để HKD an tâm nộp thuế. Đó là theo nguyên tắc, cũng có những hộ ổn định "bất thường" đến vài năm.
Sở dĩ thuế năm sau cao hơn năm trước cũng đều phát xuất từ chỉ tiêu pháp lệnh của từng địa phương. Quan trọng là tăng ít hay nhiều thôi.Nếu không chịu đựng nỗi thì chúng ta làm đơn xin giảm.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

tieumuoi202

Guest
14/11/06
19
0
0
TP.HCM
hồ sơ quyết toán thuế của hộ kinh doanh cá thể ???

Anh Phước Thiện ơi, hồ sơ quyết toán thuế của hộ kinh doanh cá thể bao gồm những mẫu nào, thời hạn nộp có giống như của doanh nghiệp ko? Có văn bản nào đề cập đến vấn đề này?
Các anh chị chỉ giúp em với.
Cám ơn các anh chị nhiều .

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Anh Phước Thiện ơi, hồ sơ quyết toán thuế của hộ kinh doanh cá thể bao gồm những mẫu nào, thời hạn nộp có giống như của doanh nghiệp ko? Có văn bản nào đề cập đến vấn đề này?
Các anh chị chỉ giúp em với.
Cám ơn các anh chị nhiều .

Hộ kinh doanh cá thể nếu kê khai thuế theo PPkhấu trừ thì việc quyết toán thuế giống như doanh nghiệp tư nhân.
Hộ kinh doanh cá thể thực hiện chế độ kế toán theo QD 169/QD-CP/2000

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA